ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ปรับหลักสูตรการศึกษาภาคบังคับ

เริ่มโดย watterbee, ตุลาคม 16, 2010, 03:43:09 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

watterbee

ในที่สุดก็มีการคืนหน้าทางด้านการศึกษาซักที

บางท่านอาจจะเคยได้ยินคำว่าการศึกษาทางเลือก ปัจจุบันมีอาจารย์มากมายและคณะกรรมการและประธานการศึกษาหลายๆท่าน
ต่างลงความเห็นว่าต้องเปลี่ยนแปลงระบบการศึกษาภาคบังคับซักที คือเปลี่ยนแปลงให้มีทางเลือกมากขึ้น
โดนมีการศึกษาภาคบังคับ 30-70%  ใน 70% จะเน้นในทางด้าน การใช้ชีวิตในชุมชน วัฒนธรรม รวมถึงวิถีชีวิตด้านต่างๆ
และเรียนรู้ในด้านความถนัดที่แต่ล่ะบุคคลมีความโดดเด่น ความสามารถ ความชอบ (นี่คือสิ่งที่ผมต้องการ)

อ้างอิงจาก http://www.thaipbs.or.th/s1000_obj/front_page/page/1037.html?content_id=276508
ดูรายการย้อนหลังเองน่ะครับ แต่ผมจะกล่าวนำซักนิดนึงก่อน

จริงอยู่ครับ ที่ผู้ที่มีความรู้มาก ทางหลายๆด้าน ย่อมมีข้อได้เปรียบกว่าผู้ที่ความรู้น้อย  ในการประชุมมีเด็กอายุ18คนนึงกล่าวว่า
'คุณมีความรู้มาก แล้วคุณมีความสุขมากตามไปด้วยรึเปล่า' แล้วเด็กคนนี้สอบได้คะแนน o-net เยอะที่สุดในวิชา อังกฤษ สังคม คณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์
(ระดับประเทศน่ะครับ ไม่ใช่โรงเรียน)
    มีนักวิชาการท่านหนึ่งกล่าวว่า ปัจจุบันมีผู้คนตกงานจำนวนมาก ถ้าไม่สามารถสมัครงานได้ หรือไม่ได้สิ่งที่ต้องการ แล้วจะทำอะไรล่ะ จะมีทางเลือกไหนอีก
หรือหลังเกษียรจะทำอะไรล่ะ เว้นซะแต่ทำอาชีพอื่นที่สามารถทำได้ ยกตัวอย่าง ค้าขาย แล้วจะเริ่มได้ยังไงโดยการที่ไม่มีประสบการณ์
   การศึกษาทางเลือก เน้นที่จะแนะนำแนวทาง ทางหลายๆด้าน พบปะผู้คนและชุมชนโดยการลงมือปฏิบัติด้วยตนเองโดยเริ่มต้นพื้นฐานในชุมชนของตนเอง
คนบางคน แม้แต่ในชุมชนตัวเอง ยังไม่รู้เลยว่าทำอะไรได้บ้างมีวิถีชีวิตยังไง นี่คือจุดเริ่มต้นของสิ่งต่างๆ ทุกสิ่งทุกอย่างจะดำเนินไปได้ต้องไปเป็นขั้นๆไม่ใช่กระโดดที่เดียวถึงขั้นสูงสุด แต่สูงสุดตกลงมาถึงขั้นแรกก็มีเยอะแยะครับ (อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวผมน่ะ)

ปล.พล่ามมาซะยาวเลย  มันก็เป็นทางเลือกสำหรับบางท่านน่ะครับ ผมไม่ต้องการสื่อให้เห็นว่าการศึกษาตอนนี้มันไม่ดี แต่มันคือทางเลือกสำหรับบางท่าน
ที่ต้องการคิดนอกกรอบ อยากทำในสิ่งที่ตนเองชอบ (รวมถึงตัวผม ผมก็ชอบ) แต่เสียดายดำเนินการช้าไปหน่อย ผมจะไปเรียนต่างประเทศล่ะ
ถ้าผมไม่ติดเรื่องจบม.6 ต้องได้ปริญญาได้ใบนู่นใบนี่ ผมจะเรียนวิทย์-คณิต-คอม อย่างเดียวตั้งแต่ม.1ล่ะครับ  *เดี๋ยวบางท่านก็มาว่าผมอีก
เรื่องวิชาอื่นๆเป็นความรู้รอบตัวครับ
สังคม=การใช้ชีวิตประจำวันคุณเรียนรู้ครั้งแรกตอนคุณเกิดครับ
ศาสนา=เป็นส่วนประกอบของสังคมครับ ผมไม่สนใจว่าใครจะชื่ออะไร พระอรหันต์มีกี่องค์ ผมสนใจแค่ว่าเค้าทำอะไรและได้อะไรครับ
ศิลปะ=คุณมีมันมาตั้งแต่เกิดครับ
พละ=การกีฬา คุณทำงานบ้านเป็นคุณก็เป็นพละครับ คุณเดินได้ขยับร่างกายได้ก็เป็นครับ

********สิ่งที่ไอสไตน์พูดไว้ในอดีต
 1.จินตนาการสำคัญกว่าความรู้  จำเป็นมั้ยว่าผู้มีความรู้มาก จะต้องทำได้หมดทุกอย่าง จินตนาการสิที่ทำได้ทุกอย่าง เป็นจุดเริ่มต้นของความรู้
 2.สิ่งที่เรารู้มีเพียงหนึ่งในพันของหนึ่งเปอร์เซนต์ของสิ่งที่ธรรมชาติเผยให้เราพบเห็น
 3.คิดจะทำสิ่งใด ชอบสิ่งใด ให้ทำในสิ่งนั้นให้โดดเด่น และเชี่ยวชาญจนถึงที่สุด

โปรดเคารพในความคิดเห็นของผู้อื่น และแสดงความคิดเห็นให้เหมาะสม
เพราะต่างคนต่างความรู้สึก และชอบไม่เหมือนกัน     ไม่ใช่ว่าอ่านแล้วไม่ชอบก็ด่าๆว่าๆ นั่นแสดงถึงกริยามารยาทของท่านครับ