ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เธอ ฉัน และ เขา ตอนที่ 66

เริ่มโดย ✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰, มิถุนายน 27, 2022, 10:41:45 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰

จากตอนที่แล้ว แม่ทิพย์ถือมีดเดินผ่านแล้วเสี่ยสองคนสะดุ้ง

เสี่ยสองคนก็ผงะ ผงะ ไปหน่อยนึง พอแม่ทิพย์เดินไปกับโทนแล้วพวกเขาก็มองตามกัน แล้วเหมือนแม่ทิพย์ชี้อะไรไม่รู้ ชี้ไปซ้ายไปขวา แล้วเหมือนคุยอะไรกันนิดนึงก่อนที่ไอ้ลิงบ้าจะฝากเข่งฝากตะกร้าที่ถือมา แล้วแปปนึงไอ้ลิงบ้าก็ปีนต้นไม้ตรงนั้นดื้อๆเลย เราแบบเอ้าไหงงั้นอ่ะ แล้วตอนนั้นเสี่ยที่มาใหม่ก็ถามขึ้นมาว่า

มีสะเดาด้วยเหรอพี่ทศ พ่อทศก็บอกอื้ม เราก็มองๆๆ คืออะไรงง พ่อทศก็ถามว่าหนูหมิวไม่เคยเห็นต้นสะเดาเหรอ เราก็แบบแหะๆค่ะพ่อทศ พ่อทศบอกว่าใกล้ๆตัวบ้านก็จะมีพวกพืชผัก ที่เก็บมากินได้นะ เราก็ค่ะๆ แล้วก็คิดในใจว่านี่ปีนเก็บผักมากินแบบนี้เลยเหรอไอ้ลิงบ้า แล้วแปปนึงคือโดดลงมาเลยนะ

โดดลงมาแบบเฉียงๆ พูดยังไงดี เหมือนดันตัวโดดลงมาให้เฉียงๆ แล้วพอถึงพื้นก็กลิ้งๆ เหมือนม้วนหน้าแล้วยืนขึ้นมาเฉยๆเลย เราก็ถามพี่ๆแมนๆ ทำไมต้องกลิ้งอ่ะ พี่แมนก็บอกว่าถ้าลงมาตรงๆอาจจะเจ็บข้อเท้าน่ะถึงดินมันจะนิ่มก็เถอะ เพราะงั้นการกระโดดแบบนั้นเพื่อที่จะม้วนตัวแล้วถ่ายน้ำหนักได้

เราก็แบบอือก็ลิงอ่ะ แล้วพอพูดว่าลิงเราก็รู้ตัวแล้วล่ะว่าพูดอะไรแปลกๆออกไปแล้ว เลยมองมาที่พ่อทศ พ่อทศก็หัวเราะเบาๆแล้วพูดว่า สงสัยพวกเอ็งจะพูดถูกนะที่บอกว่าโทนมันเหมือนลิง ขนาดหนูหมิวยังมองออกเลย แล้วพอพูดแบบนี้เราก็โล่งใจแล้วว่า เรียกโทนว่าไอ้ลิงนั้นคงไม่มีใครโกรธ

เราก็เลยพูดต่อไปว่า ยิ่งกว่าลิงอีกค่ะพ่อทศ วิ่งก็เร็วกว่าหนีก็เร็วๆ เผลอแปปนึงก็หายไปแล้วค่ะ ตอนนั้นเสี่ยที่มาใหม่ก็พูดขึ้นว่ากำบังกายเหรอ พี่ชายเสี่ยก็พูดดักคอว่าไอ้บ้านนอกเอ๊ย พี่ทศเขาก็บอกว่าไม่ได้สอนอะไรให้โทนเลย คราวนี้เสี่ยสองคนก็มองหน้าตาขวางกันอีกแล้ว

ง่ะ นี่เราจุดไฟเหรอเนี่ย พ่อทศก็บอกว่าทิพย์ถือมีดมาแล้วนะนั่น แล้วที่ตลกคือเสี่ยสองคนนั้นหยุดมองหน้ากันแล้วหันไปมองควั่บเลย แต่ว่าตอนนี้แม่ทิพย์เขาก็อยู่ตรงต้นสะเดานี่แหละ พ่อทศหัวเราะร่วนเลยแล้วบอกว่าพวกเอ็งยังกลัวไม่เลิกเหรอ มันกี่ปีแล้วล่ะแผลที่กลางหลังน่ะ

เราหันหน้ามองพี่แมนเลยนะ แผลที่กลางหลังเหรอคืออะไร เสี่ยที่มาใหม่ก็เอื้อมมืออ้อมไปลูบหลังตัวเองแล้วทำท่าพูดว่า ก็ใครจะคิดว่าพี่ทิพย์เขาจะโหดแบบนั้นล่ะพี่ทศ หลังฉันเกือบขาดแล้วไหมล่ะ เสี่ยที่มาใหม่ๆก็บอกว่ากูเตือนมึงแล้วนะ มึงก็รู้ว่าพี่ทิพย์เขาไม่เหมือนคนอื่น เนี่ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย   พูดแบบนี้เราก็อยากรู้อ่ะซิ่ว่าตกลงแม่ทิพย์อ่ะใครกันแน่ คืองงตั้งแต่พ่อทศบอกว่า โทนได้เลือดแม่ทิพย์ไปเต็มๆแล้วอ่ะ

แต่พ่อทศก็บอกว่าทิพย์เขาไม่ได้โหดร้ายอะไรขนาดนั้นหรอก ก็ข้าบอกพวกเอ็งตั้งแต่แรกแล้วว่าอย่าไปแหย่ทิพย์เขา แล้วเป็นไงก็ข้าบอกแล้วว่าข้าไปเดินงานวัดดูหนังกลางแปลงเฉยๆ พวกเอ็งก็ปากเสียไม่หยุด เราก็แบบเง้อออ แม่ทิพย์ทำอะไรอ่ะ เราก็มองๆ มองๆ ปกติเราไม่สนอะไรอยู่แล้วง่ะ ใครจะคุยอะไรก็คุยไป

แต่นี่เป็นครั้งแรกเลยที่เราแบบอยากรู้อ่ะ บอกเราหน่อย บอกเราหน่อยแม่ทิพย์ทำอะไร คือทุกคนเข้าใจเราใช่ไหม ว่าตั้งแต่วันแรกที่มาที่บ้านนี้ ครั้งแรกที่เห็นแม่ทิพย์ คือแม่เป็นผู้หญิงชาวสวนทั่วไปจริงๆ คือโอเคแหละสิ่งที่เรารู้ขึ้นมาเรื่อยๆ คือแม่ทิพย์ทำอาหารเก่งถึงเก่งมากๆ แม่ทิพย์ทำขนมไทยเก่ง แม่ทิพย์รู้เรื่องสวน ผลไม้ต้นไม้มากๆ อันนี้เราไม่แปลกใจเพราะขึ้นชื่อว่าชาวสวน

แล้วพอวันงานบวช คนมาช่วยงานเยอะมากๆ เราก็รู้อีกอย่างว่าบ้านนี้มีแต่คนรัก ยิ่งแม่ทิพย์นี่มีแต่คนเรียกพี่ทิพย์ๆ คือมันมีอะไรให้คิดหลายอย่างน่ะ แล้วตอนนั้นอ่ะทุกคน มีชาวบ้านเดินเข้ามาในบ้านนะ ก็มีท่าทีหวาดๆกลัวๆ เดินเข้ามา หลายคนเลย เราก็ตกใจว่าใครอีก

แต่ว่าพอมองดีๆ พวกนี้คือคนแถวๆนี้ แล้วก็มีบางคนที่เคยมาช่วยพ่อทศดูแลสวนด้วย พ่อทศก็บอกเอ้ามาทำไมกัน แล้วตอนนั้นพ่อทศก็หันมาบอกพวกเสี่ยทั้งสองว่า เงียบๆไว้ เราก็งงว่าอะไร แล้วตอนนั้นพ่อทศก็เดินไปหาพวกนั้นเลย ชื่อที่จะถูกเขียนต่อไปนี้เป็นชื่อสมมตินะ

ตอนนั้นพ่อทศก็เดินไปพูดเอ้าพี่นิ่มมีอะไรหรือเปล่า ผู้หญิงมีอายุที่ชื่อพี่นิ่มที่พ่อทศเรียกก็มองมาที่พวกเสี่ยแบบระแวงๆแล้วพูดว่า ทศมีปัญหาอะไรไหม แล้วเป็นผู้ชายอีกคนก็ถามว่าพี่ทศมีอะไรบอกได้นะพี่ทศ พ่อทศก็บอกไม่มีอะไรๆ  แล้วก็หันมามองที่พวกเสี่ย ที่ตอนนี้ยืนหน้านิ่งกันเลย

พ่อทศบอกว่า พอดีผักผลไม้คราวก่อนที่เก็บไปน่ะมันได้ราคาดี ก็เลยนัดจ่ายหนี้ที่บ้านนี่แหละ พวกเสี่ยๆเขาก็เลยมาด้วยตัวเองเลย ลูกหนี้ชั้นดีก็แบบนี้แหละ แล้วพ่อทศก็หัวเราะ 5 5 5 5 5   ป้าที่ชื่อพี่นิ่มก็ถามว่าไม่มีอะไรแน่นะ ถ้ามีอะไรให้ช่วยก็บอกกันได้นะ พ่อทศก็บอกขอบคุณพี่นิ่ม

แล้วพวกผู้ชายอีก 2 3 คนที่ตามมาก็เดินมาหาพี่ชายเสี่ยแล้วยกมือไหว้บอกสวัสดีครับเสี่ย เอ่อพี่ทศเขาไม่ได้มีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ ถ้ามีอะไรก็ใจเย็นๆนะครับเสี่ยผมขอนะครับ  พี่ชายเสี่ยก็พูดไปว่า ก็เขาพูดว่าไม่มีปัญหาอะไรไง จะถามอะไรอีก แค่มารับเงินเฉยๆ แต่มันเยอะก็เลยต้องมาเอง

คนๆนั้นก็ครับๆ พ่อทศก็บอกว่าไม่มีปัญหาอะไรหรอก นี่แห่กับมาเพราะคิดว่ามีปัญหากันเหรอเนี่ยลำบากแย่เลยนะ กินอะไรกันก่อนไหม พี่นิ่มคนนั้นก็บอกว่าถ้าไม่มีอะไรก็ดีแล้ว เดี๋ยวพวกพี่กลับก่อนนะทศ มีอะไรก็บอกได้นะ พี่ทศก็บอกครับขอบคุณนะพี่นิ่ม แล้วพ่อทศก็พูดกับพวกผู้ชายว่า เดี๋ยวถ้างานเริ่มรอบใหม่ก็จะเรียกนะ

พวกผู้ชายนั้นก็บอกครับพี่ทศ เรียกได้ตลอดนะครับ แล้วเขาก็ถามว่าพี่ทิพย์ล่ะครับ พ่อก็บอกว่านู่นน่ะเก็บผักกับโทนอยู่ในสวนนั่น พวกนั้นก็ครับๆ แล้วก็มองไปที่สวนแล้วพูดว่าวันนี้วันโกนนะครับพี่ทศ พอเขาพูดแล้วก็มองรอบๆเลย เนี่ยมันยิ่งทำให้เรามั่นใจเลยว่าพื้นที่บ้านเนี่ย ของจริง แรงจริง

พ่อเขาก็พูดว่าแหม เอ็งจะกลัวอะไรล่ะ ผู้ชายคนนั้นเขาก็บอกว่าพี่ทิพย์น่ะไม่มีใครห่วงหรอกครับ
แต่ลูกพี่นี่ซิ่ พ่อก็บอกเอาน่าลูกข้าก็เหมือนข้าแหละ แล้วป้าทีชื่อพี่นิ่มคนนั้นก็บอกงั้นพี่กลับแล้วนะ แล้วป้านิ่มก็ยกมือไหว้เสี่ย แล้วก็พากันเดินกลับไปเลย แล้วพวกผู้ชายก็พากันมองไปในสวนอีกทีแล้วรีบเดินเลย

เนี่ยยยยย รีบเดินทำไมกลัวอะไรกันนนนน  แล้วพอพวกนั้นไปแล้ว พี่ชายเสี่ยที่ทำเสียงเข้มๆเมื่อกี้ก็บอกว่า ไอ้เด็กส่งน้ำแข็งนั่นพูดมากอีกแล้วไง พ่อทศก็หัวเราะแล้วบอกว่าสงสัยคิดว่าข้าโดนทวงหนี้มั้ง แล้วพ่อทศก็หัวเราะ 5 5 5 5 5 5  เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่า ไม่เห็นต้องให้พวกฉันเงียบเลยพี่ทศ

พ่อทศก็บอกว่าแบบนั้นไม่ได้หรอก เดี๋ยวมันจะวุ่นว่าย  แล้วพ่อทศก็หันไปถามพี่ชายเสี่ยว่า ในบรรดาคนที่มาเมื่อกี้นี้มีคนกู้เงินพวกเอ็งไหม เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่ามีครับพี่ทศ พ่อทศถามว่าแล้วจ่ายเงินตรงเวลาไหม เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่าตรงบ้างไม่ตรงบ้างครับพี่ทศ พ่อทศพูดว่างั้นระแวกนี้ก็เยอะเลยใช่ไหมที่กู้เงินพวกเอ็งน่ะ เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่าก็มีเยอะพอควรครับ

พ่อทศก็บอกว่านั่นแหละที่ต้องบอกไปว่าพวกเอ็งมาเก็บหนี้ข้า เพราะข้าไม่อยากวุ่นวาย เพราะถ้าพวกนั้นรู้เรื่องว่าข้ารู้จักพวกเอ็งเป็นการส่วนตัว แล้วมาขอให้ข้าช่วยพูดเรื่องผ่อนปรนเงินต้นเงินดอกล่ะจะทำยังไงล่ะ ถึงจะเป็นคนรู้จักกัน คนบ้านใกล้เรือนเคียงกัน แต่ข้าก็ไม่คิดจะวุ่นว่ายเรื่องหนี้สินที่สร้างขึ้นมาหรอกนะ

แล้วแถวนี้เป็นชุมชนค้าขาย ปากต่อปากน่ะข่าวมันกระจายไปไว แล้วถ้าข้าต้องมารับเรื่องวุ่นวายแบบนี้มันไม่ใช่ทางของข้านะ ใครทำอะไรไว้ก็ต้องแก้เอง ผูกเองแก้เอง จะให้ข้ามาตามช่วยเหลือแบบนี้ไม่ได้หรอกจริงไหม เสี่ยที่มาใหม่ก็ตอบแค่ จ้ะพี่ทศฉันเข้าใจแล้ว พี่ชายเสี่ยเขาพูดว่า ว่าแต่พี่ทิพย์กับโทนดูสนิทกันดีนะพี่ทศ

ลูกผมพอเริ่มโตแล้วก็เหมือนไม่กล้าคุยกับแม่มันเลย พี่ชายเสี่ยถามว่าแล้วทางคุณแมนล่ะครับ พี่แมนบอกว่าผมคุยกับแม่ทุกวันแหละครับเสี่ย เพราะผมเองก็ต้องขอให้แม่ช่วยสอนงานในบริษัทหลายอย่างเลยครับ พี่ชายเสี่ยก็ถอนหายใจแล้วบอก เห้อ บางทีผมก็เห็นใจเมียผมนะพี่ทศ เขาก็อยากคุยอยากกอดลูกมั่งเหมือนตอนเด็กๆ แต่ลูกผมน่ะบอกว่าโตแล้วไม่กล้ากอดแล้วมันเขิน

พ่อทศก็บอกว่าเห้ย แบบนี้ไม่ได้หรอกนะ ต่อให้ลูกเอ็งจะโตขึ้นมากแค่ไหน แต่ตัวพ่อแม่เองก็อายุขึ้นมากเหมือนกัน ลูกก็ยังเป็นลูกอยู่วันยังคำ เพราะงั้นในสายตาข้าก็ยังมองโทนมันเป็นลูกหมาตัวกะเปี๊ยกอยู่เลย เอ็งก็เหมือนกันต้องปรับต้องคุยกันใหม่นะ ที่ต้องโตไปพร้อมกับลูกไม่ใช่แค่อายุ

แต่เอ็งน่ะต้องรู้ด้วยว่าลูกเอ็งชอบอะไร ใช้ชีวิตยังไง มันจะได้ปรับกันได้คุยกันได้ ไม่ใช่ว่าเอาเรื่องสมัย 20 30 ปีก่อนมาคุยกับลูกแบบนั้นมันก็ไม่ได้ ตอนนี้ลูกเอ็งพึ่งโดนนวดไป คงรับฟังอะไรง่ายๆ กลับบ้านไปน่ะหาทางรีบคุยเลย ก่อนที่มันจะดัดยาก เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่าถ้าลูกมึงยังไม่ฟัง

เดี๋ยวก็ให้โทนกระทืบซักทีสองทีไหม พี่ชายเสี่ยบอกเดี๋ยวกูจะตีปากมึงก่อนนี่แหละ มึงไม่เห็นลูกน้องกูเหรอว่าสภาพยังไง คือตอนแรกเราก็คิดนะว่าคงทะเลาะกันอีกแน่ๆ แต่กลับกลายเป็นว่าเสี่ยที่มาใหม่หัวเราะร่วนแล้วพูดว่าเอ้อ จะว่าไปหลานกูมันก็เก่งจริงๆว่ะ ได้พี่ทศกับพี่ทิพย์มาหมดเลยมั้ง

แล้วพอพูดถึงแม่ทิพย์ ทุกคนก็มองไปที่สวน พ่อทศก็บอกว่านั่นน่ะมาแล้วสองคน คือไอ้ที่เราเห็นคือแม่ทิพย์เขาถืออะไรไม่รู้กลมๆมาคือน่าจะเป็นพวกผลไม้ที่แตกๆแห้งๆ แม่ทิพย์โยนรับ โยนรับ โยนรับ แล้วหันไปพูดอะไรกับโทน แล้วโยนลูกนั้นไปหาโทนเลยเลยเราก็แบบเดี๋ยว !!!!!! ทำอะไรกันอ่ะ

แล้วคือไรรู้มะไอ้ลิงบ้านั้นเหมือนเดาะขึ้น แล้วหมุนตัวเตะอ่ะ แล้วโดนด้วย แล้วแม่ทิพย์ก็มองไปทางที่ลูกไม้อะไรนั่นลอยไปน่ะ มองเหมือนเป็นเรื่องปกติ แล้วแม่ทิพย์ก็ยกมือแล้วพูดอะไรกับโทน คือยกมือเหมือนวัดความสูงอ่ะ ชูมือขึ้นแล้วหักข้อมือลงมา คราวนี้ไอ้ลิงกระโดดดึ๋ง ๆ ๆ ๆ

แล้วตอนนั้นแม่ทิพย์เหมือนพูด ๆ ๆ แล้วทำท่าหุบแขน ไอ้ลิงบ้าก็หุบแขนตาม แล้วกระโดดดึ๋งๆ แล้วหมุนตัวเตะเลย แล้วคราวนี้เตะได้สูงกว่าเดิม เราหันหน้ามามองพี่แมนเลย พี่แมนก็ทำหน้าแบบเหวอ ซึ่งเอาตรงๆวันนี้พี่แมนเสียอาการเยอะมากอ่ะ เสี่ยที่มาใหม่ก็พูดว่าเอ่อ พี่ทศจ๊ะฉันเชื่อแล้วว่าพี่ไม่ค่อยได้สอนอะไรเลย

พ่อทศก็บอกว่าเชื่อข้ายังล่ะพวกเอ็ง แต่ก็ปกติแม่ลูกเล่นกันแบบนั้นประจำ เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่าไม่ปกติแล้วนะพี่ตกลงนี่ลูกชายพี่นี่ยังไง พ่อทศเขาบอกว่าก็ข้าบอกแล้วว่าข้าสอนนิดเดียวที่เหลือทิพย์เขาสอน ร่างกายที่แข็งแรงมันเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว ข้าก็แค่แอบยัดนู่น ยัดนี่ นิดหน่อย ให้ช่วยงานบ้างฝึกงานบ้าง แต่เพราะคงอยากเป็นหงอคงมั้งเลยหัดตีลังกานั่นน่ะ

พี่แมนก็พูดหงอคงเหรอครับ เห็นมะลิงจริงๆด้วย  แล้วตอนนั้นเสี่ยที่มาใหม่ก็พูดเดี๋ยวๆๆ พี่ทศนั่นพี่ทิพย์จะตีหลานเหรอ เราก็มองไปนะ คือเห็นแม่เขาถือไม้ท่อนนึง คือท่อนยาวแค่เท่าไม่บรรทัดน่ะ แต่มันกลมๆเป็นเหมือนไม้ฟืน แม่ก็ชี้ไปทางซ้ายไอ้ลิงก็ไปซ้าย แล้วที่สำคัญคือไวมากจริงๆนะ แล้วมีซีนนึงคือเห็นแล้วก็ไม่อยากเชื่อสายตานะ

คือไอ้ลิงบ้าก็จะมีสเตปของตัวเองใช่มะ แบบที่เตยชอบบอกว่าย่อตัวลดศูนย์ถ่วงแล้ว แว๊ปไปข้างๆเหมือนมุดไป แล้วคราวนี้ไอ้ลิงบ้าก็ทำแบบนั้น คือมันอาจจะไม่เหมือนในหนังที่หายแว๊ปไปเลย แต่คือเรามองด้วยสายตาก็คือเร็วอ่ะ ไอ้ลิงบ้าแว๊ปไปข้างๆแล้วจะพุ่งไปข้างหลัง แต่เกิดอะไรขึ้นรู้มะ

อยู่ดีๆแม่ทิพย์ก็หัน แบบเปิดเท้าแล้วหมุนตัวนิดเดียวคือหันมาทางที่ไอ้ลิงแว๊ปมา แล้วเอาไอ้ไม้ท่อนนั้นน่ะ ดักเคาะหัว คือได้ยินมาถึงนี่อ่ะ ดังป๊อก ! ไอ้ลิงนี่ลิงไปนั่งขยี้หัวเลย  ไม่รู้จะหัวเราะหรือสงสารดี เสี่ยที่มาใหม่ก็พูดว่า เอ่อ.... ฉันหายสงสัยแล้วล่ะพี่ทศ อายุพวกเราก็มากขึ้นกันทุกคนแต่พี่ทิพย์ยังสายตาดีเหมือนเดิมนะ

แล้วแปปเดียวเท่านั้นแหละ แม่ทิพย์กับไอ้ลิงโทนก็เดินมา ผักแบบเต็มตะกร้าเลย เราก็คิดว่านี่ผักที่เดินไปเก็บในสวนมาเหรอเนี่ยเยอะจังเลย แล้วตอนนั้นเสี่ยที่มาใหม่ก็พูดว่าพี่ทิพย์จ๊ะคือฉันมีเรื่องพูดด้วยหน่อยนึง แม่ทิพย์ก็หยุดนะ แต่ไอ้ลิงป่าคือเดินดุ่ยๆๆ เข้าไปในบ้านเลย

แม่ทิพย์ถามว่ามีอะไร เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่าคือช่วงที่หลานปิดเทอม พี่ทศเขาจะให้หลานไปบวชที่วัดบ้านฉันน่ะ ฉันเลยจะขอพี่ทิพย์ด้วยอีกคน แม่ทิพย์ก็มองเสี่ยที่มาใหม่ แล้วมองที่พ่อ เนี่ยคือแม่แบบชิลมากเลยนะ แม่ถามว่าแล้วโทนว่าไง เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่า หลานบอกบวชได้จ้ะไม่มีปัญหา

แม่ทิพย์ก็บอกว่างั้นก็ตามนั้น เสี่ยที่มาใหม่พูดต่อว่า งั้นฉัน.... แต่ว่าตอนนั้นแม่ทิพย์ก็พูดดักคอไว้ก่อนเลยว่า... แต่ว่าห้ามใช้อภิสิทธิ์อะไรทั้งสิ้นนะ บวชก็คือบวช ไม่ใช่โกนหัวแล้วรับปัจจัยไปวันๆ แล้วก็ห้ามอำนวยความสะดวกให้หลานด้วย บวชเหมือนคนอื่น สวดมนต์ทำวัตรเหมือนคนอื่น

แล้วถ้าใส่บาตร ปัจจัยก็ไม่ต้องให้เพราะไปบวชก็คงไม่ได้ใช้อะไร ถ้ารับปากตามนี้ก็บวชได้ เสี่ยที่มาใหม่ก็เงียบเลย ตอบได้แค่จ้ะพี่ทิพย์ แล้วแม่ก็ยิ้มแล้วถามพ่อว่า เย็นนี้กินผักลวกด้วยไหม เมื่อกี้ได้ใบมะม่วงอ่อนมาด้วย พ่อบอกได้ แม่ก็อื้มแล้วก็เดินไปเลย เนี่ยเขาพูดกันง่ายๆเลย

แต่พี่ชายเสี่ยก็เดินมาตบไหล่เสี่ยที่มาใหม่แล้วพูดว่า ไงล่ะมึงโดนเบรกเลยซิ่ เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่ารับปากไปด้วยแล้วซิ่กู เนี่ยคือจะดุก็ดุ จะโผงผางก็โผงผาง ตอนจะฮาก็เป็นกันซะแบบเนี้ย พี่ชายเสี่ยก็บอกว่ามึงจะทำอะไรก็เกรงใจพี่ทศหน่อย เขาให้หลานไปบวชแถวบ้านมึงก็ดีแค่ไหนละ ไม่งั้นได้หอนเป็นหมาแน่ๆ เสี่ยที่มาใหม่ฟังแล้วก็ชักสีหน้าเลย

แต่พี่ชายเสี่ยก็บอกว่าเมื่อกี้มึงน้ำตาคลอไม่ต้องมาดึงหน้าใส่กู เสี่ยที่มาใหม่ก็อึ้กเถียงไม่ออกเลย เขาพูดว่าค่อยให้ตอนสึกก็ได้วะ พ่อทศก็บอกว่าเห้ยๆ ถ้าให้เงินให้ทองน่ะไม่เอานะเว้ย ถ้าโทนมันมีเงินติดตัวกลับมา พวกเอ็งโดนทิพย์ด่าข้าช่วยไม่ได้นะ เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่าเปล่าจ้ะ ฉันอยากจะให้ของดีไว้ให้หลานติดตัวมั่ง

พี่ชายเสี่ยก็พูดว่า มึงขึ้นไปดูชั้นบนไปว่ามีอะไรบ้างห้องพี่ทศน่ะ พ่อทศก็บอกว่าตอนนี้ข้าก็ให้โทนพกเบี้ยแก้ไว้แล้วไม่ต้องให้อะไรหรอก แต่เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่าฉันขอเถอะพี่ทศ ฉันไม่อยากเก็บไว้ที่บ้านฉันเองก็มีลูกมีเมียแล้ว พอเก็บไว้ใกล้ตัวแล้วมันร้อนมันรุ่ม อยากจะออกนอกบ้านอย่างเดียวเลย พี่ชายเสี่ยก็พูดว่าเห้ยๆๆๆ มึงอย่าบอกนะว่าขุนแผนกรุบ้านกร่างที่มึงเคยอวดกูน่ะ

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

deamondear

ต่อเนื่องแบบนี้ คุณแม่ MVP แน่นอน

เพิ่มเติม

นั่นไงแม่ทิพย์ MVP กันไปเลยฮะ

MCAD1432

ดูแล้วแม่ทิพย์ต้องมีของดีมีวิชาติดตัวมาด้วยแน่ๆเลยครับ
ว่าแล้วแม่ทิพย์ต้องมีวิชาดีๆติดตัว

marco35

ขุนแผนบ้านกร่าง โทนได้มาจากลูกน้องเก่าของพ่อทศ ของแรง ถึงว่าสาวๆเยอะ

lnw007

ที่มาของ ขุนแผน สนุกจัดๆ ทำละครเหอะครับ 555

อาจารย์ของหัวหน้าแก้งมาเฟียอีกที สุดยอด ขอบคุณครับ

txxt30

อ้า...เสี่ยที่มาใหม่เป็นเจ้าของขุนแผนกรุวัดบ้านกร่างที่โทนห้อยติดตัวเองหรือเนี่ย..พิมพ์เดียวกันมั้ยอ่ะ

หา...แม่ทิพย์เป็นคนสอนมวยให้แก่พ่อทศเหรอเนี่ย... บ้านนี้แต่ละคนคมในฝักกันทั้งนั้นเลย

yoyoman

อ่อ นี่สินะที่มาของขุนแผนที่เทพโทนใส่อยู่

commail

ขุนแผนบ้านกร่าง สุดยอดเมตตามหานิยม

winpooh

แมะ ของขลังเริ่มมาล่ะ บวชแล้วเป็นพระอาจารย์โทนแน่นวล

J1234

::WooWoo:: ที่มาของขุนแผนๆ  บวกกับ แม่ทิพย์ เทพมาก

จรัญ บุญชู

เชื่อว่าคนอย่างเทพโทน...ไม่ต้องคล้องขุนแผนก็ได้นะ...สาวๆตรึมอยู่แล้ว

Titanจู่โจม

ขุนแผนที่โทนได้มา มาจากเสี่ยๆสินะนี่

ได้อาจารย์เป็นเมีย สุดจริงพ่อทศ

❖SynchroNight❖

ก็ควรจะ 'เกรง' แม่ทิพย์อยู่หรอก ไม่รู้ว่าเลือดห้าวเลือดหาญ จะได้จากพ่อทศหรือแม่ทิพย์มากกว่า ฮิฮิ~

Solderman

คนเหงา