บทเรียน ของคนคิดบวก

• 0 ตอบ
  • 2226 อ่าน
*

ออฟไลน์ aone

• Senior Member
  • 697
  • 1406
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:52:55 PM »
สวัสดีครับ ท่านสมาชิก นานมากแล้วที่ผมไม่ได้โพสอะไรในห้องนี้ เริ่มเรื่องเลยนะครับ ผมอายุก็เริ่มมากแล้ว 30+
แต่งงานตอน อายุ 25 ครับ ปัญหาไม่ได้อยู่ตอนแต่งงานเร็วหรือช้าหรอกครับ แต่ปัญหาของผมมีอยู่ว่า ผมอยู่กันแบบไม่เข้าใจกันเลย ตังแต่เริ่มแต่งงานกัน (ผมทำตามประเภณีครับ ไม่ได้อยู่กันก่อนแต่ง) อาจะเป็นเพราะ นิสัยทั้งส่วนตัว สภาพแวดล้อมทางบ้าน และการศึกษา ผม.ป โท แฟน ป.6 แต่ตอนแต่งแค่ป.ตรีครับ คิดว่าความรักอย่างเดียวเราจะฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่างได้ ผมพยายามเข้าใจเขาทุกอย่าง คิดบวกทุกอย่างเท่าที่ทำได้ ว่าเขาจะปรับเปลี่ยนตัวเอง ให้เข้าหากันได้ จนคิดว่า ถ้ามีลูก คงจะทำให้เขาเปลี่ยนขึ้นมาได้บ้าง เวลาผ่านไป 1ปีเศษ แฟนผมก็ท้องลูกคนที่1 นลูกชายคนแรกเกิดมา ก็ไม่ทำให้นิสัยเขาเปลี่ยนขึ้นมา แต่ผมมาสำรวจตัวเอง ทำไมผมเป็นคนที่หงุดง่ายขึ้นมาก ใจร้อนขึ้น อาจจะติดนิสัยเขา ผมก็ยังคิดบวกต่อไปเรื่อยๆ แม้ต้องฟังเขาเล่าเรื่องนินทาคนนั้นคนนี้ให้ฟังทุกวัน ไม่เคยมีเรื่องชื่นชม หรือให้กำลังใจเลย หงุดหงิดใส่ผมเป็นประจำ ตลอดระยะเวลา10กว่าปี จนถึงวันหนึ่ง ผมตัดสินใจแยก กันอยู่ เพราะผมเหมือนจะเป็นโรคประสาท ที่ต้องรับฟัง เขาด่า ประชด ส่อเสียด พูดเรื่องไร้สาระให้ฟังทุกวัน เลยขอเตือน ผู้ที่อ่าน การคิดบวกเป็นสิ่งที่ดี ความรักเป็นสิ่งที่สวยงามก็จริง แต่เมื่อการทนฝืนทนอยู่กับคนที่ไม่ใช่ อะไรนั้น มันทุก และทรมาณ ถ้ารู้ตัวเร็ว รีบคุยกัน ถ้าไม่ไหวจริงๆ ควรเริ่มต้นใหม่ดีกว่า เพราะถ้าคิดบวกมากไปบางครัง อาจจะทุกทรมาณแบบผมเป็นมาแล้ว10กว่าปี ขอให้ทุกคนโชคดีครับ

ช่องทางแจ้งข่าวเผื่อโดนปิด ติดตามไว้นะ