ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

💖การขออ่านคืออะไร : สำหรับมือใหม่

เริ่มโดย (จิ๋ว), ธันวาคม 29, 2016, 05:03:56 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

(จิ๋ว)

จิ๋วดีใจมากเลยค่ะ ที่มีคนเข้ามาตอบกระทู้นี้กัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
หลาย ๆ ท่านที่ต่างก็เป็น นักเขียนกันทั้งนั้น  ทั้งปรมาจารย์  ท่าน นีโอ ท่าน HypN♥s
ท่าน areja ท่าน man.in.shadow7 ท่าน พัดลม ท่าน GoderSoul ท่าน cd13579
ท่าน joker socool หรือแม้แต่นักอ่านอย่าง ท่าน eka1325 ท่าน pongsan หรือท่าน HotGalClubz
ทั้งหน้าเก่า - หน้าใหม่ ที่บางท่านจิ๋วก็ยังไม่รู้จัก (ขออภัยด้วยค่ะ)

เจตนาของจิ๋วในการตั้งกระทู้ คือ ต้องการบอกคนที่ไม่เข้าใจเวลาตัวเองโดนแบน
บอกคนที่ตอบคอมเม้นท์แบบ ไม่คิดอะไรเลย ตอบผิดกฎผิดกติกา ให้เข้าใจมากขึ้น
ถึงความรู้สึกของเจ้าของกระทู้ที่ตามมาอ่านทุกคอมเม้นท์ (ซึ่งจิ๋วเชื่อว่าเจ้าของกระทู้
อ่านทุกเม้นท์ กันทุกคน) ว่ามันรู้สึกแย่แค่ไหน อยากตะโกนตามหลังไปแค่ไหนที่คุณ
ตอบกันมาแย่ๆอย่างนี้ อยากให้ได้ยินเสียงในใจเราบ้าง ไม่ใช่แค่มาอ่าน แล้วจากไป
แต่จิ๋วกลัวจะเขียนแล้วออกดราม่าไป  เลยเขียนมาแบบขำ ๆ กันเอง แต่ก็ยังแอบ
ประชดประชันกันเล็กน้่อย และแซวๆ สมาชิกในเว็บ   แต่ก็อย่างที่คุณ pongsan บอก 
คนที่มีปัญหา จะมาอ่านกระทู้ของจิ๋วหรือเปล่าก็ไม่รู้   ::Crying:: 
แต่ก็อยากลงมือทำอะไรสักอย่างที่จะกระตุ้นจิตสำนึกของผู้คน...

จิ๋วมองว่า การที่ตอบไม่ดี อาจเพราะไม่รู้ตอบอะไร จึงแนะนำคำพูด เกริ่นวิธีตอบให้
ถือเป็นการแนะนำการเล่นเว็บ และอยากให้เเขาเห็นตัวอย่างว่า ตอบดี ๆ มันสนุกขนาดไหน
ในงานจิ๋ว จิ๋วก็จะตอบกลับแทบทุกรีพาย  บางรีพายนี้  ....ตอบงี้มา ก็ไม่รู้จะตอบไงกลับเลย
และส่วนใหญ่ ก็แค่มาขออ่าน แต่ไม่เคยกลับมาเม้นท์กลับอีกครั้ง หลังอ่านกัน
เหมือนคนที่ถูกปล่อยให้รอเก้อ   แต่พักหลัง ๆ เริ่มมีคนกลับมารีพายเพิ่มบ้างแล้วค่ะ

จิ๋วเชื่อว่า ทางออก ไม่ได้มีทางเดียวเสมอไป
ตอนนี้ทางออกของเราส่วนใหญ่คือ แบน พวกมักง่าย ปลิง เกรียน
แต่จิ๋วกำลังคิดว่า แล้วถ้าทำอย่างอื่นคู่ขนานกันไปด้วยหล่ะเช่น
แนะนำ อธิบาย หว่านล้อม ทำตัวอย่างให้เห็น  มันจะช่วยอะไรให้ดีขึ้นไหม
ถึงได้สร้างกระทู้ที่เป็นลักษณะ บอกอธิบายการใช้เว็บมาให้ เหมือนเราปลุกต้นไม้
แล้วค่อย ๆ รดน้ำ ให้มันโตทีละนิด ๆ  จริงอยู่ที่มันยากกว่า นานกว่า เห็นผลช้า
แต่ถ้ามันโตขึ้นมาแล้ว จิ๋วว่า มันจะดีจะเข้มแข็ง (คิดอะไรนักหนาก็ไม่รู้ยัยนี่ ขอด่าตัวเองนะคะ)

อย่างหลายวันก่อน จิ๋วก็เห็นว่าคุณแว่นก็ไม่ลบคลิปที่โพสซ้ำ เพียงแค่เพราะมีคนตอบดีค้างไว้
ยิ่งทำให้อยากเอาสิ่งนี้มาบอกต่อให้สมาชิกเห็น เหมือนๆ กันว่า
"เออ ตอบดี ๆ เป็นงี้นี่เอง"
"ตอบดี ไม่โดนลบโพส แม้มันจะซ้ำ" 
"ตอบดี จริงด้วย อ่านแล้วฮา"
"มาปล่อยลูกบ้ากันมั่งดีกว่า ฮาดี"
"มีคนคุยกับเราด้วย ถึงจะไม่รู้จักก็เถอะ แต่ก็รู้สึกดี"

อยากเห็นอย่างนั้นน่ะค่ะ  เลยลองตั้งกระทู้นี้ดู จิ๋วขออย่างเดียว อย่าบอกว่าจิ๋วโลกสวยนะ
จิ๋วมองมันตามธรรมชาติมากกว่า  และถึงการกระทำของจิ๋วจะไม่ได้ผล
ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย แล้วนั่งวิจารณ์แต่ด้านไม่ดี เหมือนคอมเมนท์
ที่พบเห็นได้ทั่วไปในเว็บโลกสวยต่าง ๆ ทั้งเฟสบุ๊ค ทั้งยูทูป ด้วยฝีมือนักเลงคีย์บอร์ด   
จริงอยู่มันเป็นแค่เว็บใต้ดิน  แต่...คนที่อยู่ข้างหลัง มอนิเตอร์เหล่านี้
ก็เป็นคนธรรมดาทั่วไปที่น่าสนใจอยู่ไม่ใช่น้อย เพราะเรามีรสนิยมที่ต่างจากคนทั่วไป
ไม่ได้หมายความว่า เราจะทำแต่เรื่องไม่ดี นิ   จริงไหมคะทุกท่าน

========== ( ^-^ ) ติดตามผลงานย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะ ( ^-^ ) ==========
>>>>> รวมเรื่องเล่าของ จิ๋ว // พัดลมจิ๋ว <<<<<<<<    
====== ( ^-^ ) ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่มาให้กำลังใจค่ะ ( ^-^ ) ======

(อาจอย่า-ออดอ้อน.อาจอยู่-อย่างอยาก.อาจอย่าง-เอื้อนเอ่ย.อาจอยาก-แอบอิง.อาจแอบ-อำอดีต.อาจอ่าน-อ้างอวด.อาจอิอิ-อำอีก)
...ปริศนาอักษรจิ๋ว...

(S)Kater

มาจองที่ เดี๋ยวตกไปไกล

เหมือนจะมาหลอกให้คนแก่รอเก้อเลย
::Waiting::
อ่านกาตูนโดจินแปลไทยทั้งหมดของ (S)Kater คลิกที่รูปภาพได้เลย

swbkk

อืม.....กระทู้เนื้อหาและสาระ ประจำวันสิ้นปี มีประโยชน์มากๆ ตอบข้อสงสัยได้หลายอย่าง กลัวแต่บรรดาพี่ๆปลิงทั้งหลายจะว่า  อะไรวะ......ยาวฉิบโป๋ง.......กูไม่อ่านล่ะ  ::Ajark::
มันก็จะ same thing  แป้ะเอี้ย เหมือนเดิมล่ะครับ 
ขออวยพรปีใหม่ให้บรรดาสมาชิกและmodทุกท่านด้วยละครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรง คิดเงินได้เงิน คิดทองได้ทอง  คิดน้องเมีย......อย่าไปได้แม่ยายล่ะ  ::DookDig::

จิ๋วก้อคิด  ว่ามันคงยาวไป
แต่ถ้าใครอ่านจบ ก้อคงอมยิ้มได้บ้าง 
ก็ ว่าจะทำสั้นๆเป็นฉบับย่อเหมือนกันค่ะ อิอิ   
::DookDig::

(จิ๋ว)

การขออ่านคืออะไร ฉบับย่อ : สำหรับมือใหม่

การขออ่านคืออะไร
เนื่องจากไม่มีระบบหักคอ คนอ่าน ให้ตอบ  แต่มันมีระบบซ่อนข้อความ
ซึ่งจะปรากฎข้อความตามรูปนี้ ที่ท้ายกระทู้

เพื่อขอร้องแกมบังคับให้ต้องแสดงความคิดเห็นก่อน
ถึงจะมองเห็นสิ่งที่ซ่อนไว้   ดังนั้น การขออ่าน คือการตอบกระทู้
หรือแสดงคิดเห็นในกระทู้ เพื่อเปิดระบบซ่อนข้อความ ออกมา
ให้สามารถอ่านได้ครบทุกตัวอักษรที่เขาแต่ง หรือเห็นทุกรุปที่เขาโพสไว้
ซึ่งต้องอ่านกติกาที่เขาโพสบอกไว้ด้วยว่า การขออ่าน จะต้องตอบคำถามอะไร
หรือแสดงความเห็นเกี่ยวกับอะไร  ตอบไม่ตรงประเด็น ตอบไม่ตรงคำถาม 
ก็จะโดนโทษแบนไป "ข้อหาอ่านไม่ไศัพท์แล้วจับมาตอบ" มีม๊อดตรวจเช็คตลอด

วิธีการตอบกลับ
เมื่อคลิกเข้าไปดูในกระทู้แล้วอ่านแล้ว ให้กดปุ่มตอบ แบบนี้

ปุ่มนี้มีทั้งด้านบน และด้านล่างของกระทู้ค่ะ

ตัวอย่างการตอบกลับ
หลังจากกระทู้ แบบอ่านเอาเรื่อง อ่านจับใจความ
แล้วแสดงความคิดเห็นกันได้เลยค่ะ ยกตัวอย่างเช่น
      "เออ เคยเป็นเหมือนกัน... เคยสงสัยเหมือนกัน..  เคยรุ้สึกเหมือนกัน ...."  ว่าไปๆ
      "เออ คิดไม่ถึงเลยว่า .....อย่างนี้ จะทำให้เกิด.....อย่างนี้"  ฯลฯ
      "แจ่มมากคร้าบ ผมก็ชอบ เหมือนกัน.... ผมก็สายเหลืองเหมือนกัน...." ฯลฯ
      "อ่านแล้วรุ้สึกตามเลย ... ฮาแตกเลย.... แตกก่อนฮาเลย ... "  ฯลฯ
ถ้าดูรูป ดูคลิป ไม่รู้จะตอบอะไร ก็ให้พิมพ์คำว่า
      "ขอบคุณครับ" "ขอบคุณค่ะ" ที่สะกดถูกต้องให้มีค่า
มีความหมาย ห้ามตอบแต่รูปอีโมชั่น หรือผิดกฎต่าง ๆ
ของแต่ละห้องนะคะ

ตอบแบบไหนที่โดนแบน
ตอบด้วยการกดปุ่มตัวการ์ตูน อีโมเปล่าๆ
ตอบด้วยคำพูดที่อ่านไม่ออกเป็นภาษาคน
ตอบด้วยคำพูดแบบ สั่ว ๆ ใช้ภาษาไม่สุภาพ หรือด่าคนโพสอย่างไร้เหตุผล
หรือมีเหตุผลที่มีแต่คุณคนเดียวที่คิดว่ามันเป็นเหตุผล
ตอบด้วยการก้อบปี้คำพูดของคนอื่นมาวางเป็นของตัวเอง
ตอบหลายกระทู้ พร้อม ๆ กัน โดยระยะเวลาห่างกันไม่ถึง10วินาที - 1 นาที
เรียกว่าการปั๊มกระทู้ ซึ่งที่เว็บนี้ไม่มีการสะสมการตอบกระทู้จำนวนมาก
ในระยะเวลาสั้น ๆ (ม๊อดเช็คได้ค่ะ ว่าคุณใช้เวลาอ่าน +ตอบไปเท่าไหร่)
ตอบผิดกฎของแต่ละห้องที่ตั้งไว้มีให้อ่านทุกห้องค่ะ

ถ้าตอบแล้วผิดพลาด ไม่ได้ตั้งใจ แก้ไขได้ได้หรือไม่
ปรับปรุงการตอบของตัวเองได้โดยกดแก้ไขในโพสที่คุณตอบ มุมขวา
มีปุ่มสีน้ำเงิน ให้คลิกแล้วเลือก แก้ไข  ตามรูป

แก้ไขเสร็จแล้วกดบันทึก

ถ้าต้องการทราบเหตุผลเพิ่มเติม หรือถ้าท่านเป็นนักอ่านที่ดี
ติดตามอ่านรายละเอียดเหตุผลเพิ่มเติมได้ที่นี่
https://xonly8.com/index.php?topic=171549.0

ไม่ตอบอะไรเลยได้หรือไม่
ไม่แนะนำให้ทำอย่างนั้น เพราะมันเป็นการกระทำของคนเห็นแก่ตัว
เอาแต่ได้ เอาแต่ตัวเองสบาย คิดแต่จะเสพอย่างเดียว โดยไม่ให้กำลังใจผู้โพส
หรือแม้แต่ขอบคุณสักคำ ก็ยังทำไม่เป็นเลย "คุณเป็นคนอย่างนั้นหรือ"
มันไม่ต่างอะไรกับการมีเซ็กซ์หรอกนะคะ
การที่คุณนอนกับคู่ของคุณ คุณเสร็จแล้วคุณก็เลิกไป ไม่ช้าคู่นอนของคุณก็จะหายไป
ไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมคุณถึงถูกทิ้งอยู่เสมอ เพราะคุณไม่เคยให้ข้อมูลกับเขาหรือเธอ
เลยว่า มีเซ็กซ์กันแล้ว ดีไหม สนุกไหม  ชอบอย่างไหน มันน่าเบื่อจนไม่คิดจะคบต่อ ไม่น่ารักเลยอ่ะ
แต่ถ้าคุณพูดคุยกัน ส่งเสียงกัน มันก็เร้าอารมณ์ ทำให้โยกกันได้มันส์ สะท้านทั่วห้อง จะต่ออีกกี่ยกๆ
ก็เต็มใจจะจัดกันไปได้เรื่อย ๆ อารมณ์ไม่มีวันหมด คุณอยากมีเซ็กซ์แบบไหนหล่ะคะ?

========== ( ^-^ ) ติดตามผลงานย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะ ( ^-^ ) ==========
>>>>> รวมเรื่องเล่าของ จิ๋ว // พัดลมจิ๋ว <<<<<<<<    
====== ( ^-^ ) ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่มาให้กำลังใจค่ะ ( ^-^ ) ======

(อาจอย่า-ออดอ้อน.อาจอยู่-อย่างอยาก.อาจอย่าง-เอื้อนเอ่ย.อาจอยาก-แอบอิง.อาจแอบ-อำอดีต.อาจอ่าน-อ้างอวด.อาจอิอิ-อำอีก)
...ปริศนาอักษรจิ๋ว...

pongsan

::HoHo:: ::HoHo::  ชอบตรง เปรียบเทียบ ตัวสีแดงๆนี่แหละ ::Ahoo::  แบบนี้มันโดนจริงๆ!   ขอบคุณ  ::Thankyou::  ที่...ห่วงใย&อบรม พวกไม่รู้จัก "การให้"  ::Cold::  คร๊าบบบ!!

tacklove

เพราะใส่ใจในกฏระเบียบ จึงทำให้ท่องเที่ยวตามห้องต่างๆได้อย่างสบายใจ ตอนแรกก็ไม่เข้าใจหรอกครับ โดนเหมือนกัน แต่ก็ได้พี่แว่นช่วยแนะนำ จึงได้เข้าใจ

HypN♥s

เพิ่งเห็นกระทู้ เพราะคุณ tacklove มาตอบ เลยเข้ามาดู

สงสัยเพราะมาอยู่ผิดห้อง (หรือว่าถูกห้องแต่เราไม่ได้เข้ามาเอง)

เยี่ยมจริงๆเลย ไอเดียสร้างสรรเป็นเริ่ด เอาไปเต็ม100คะแนนเลย

มาช่วยเสริมตรงที่ "ไม่ตอบอะไรเลยได้หรือไม่"

เกี่ยวกับการ์ตูนท่ี่ผมแปลมันจะมีผลทันที ถืิอว่าเป็นพวกแอบอ่าน เพราะฉะนั้นถ้ามีการซ่อนข้อความเมื่อไร พวกนี้ก็จะไม่มีสิทธิ์ขออ่าน ถ้าขออ่านก็โดนแบนทันที อย่างน้อยก็ 90วันถึง 1ปีแล้วแต่อารมณ์  ::Angry::