ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

💖👀Updated💖เทคนิคการค้นหาสิ่งที่ต้องการในเว็บ(3เทคนิค-มีเพิ่มเติม)

เริ่มโดย (จิ๋ว), มกราคม 01, 2017, 04:59:11 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

(จิ๋ว)

เทคนิคการค้นหาสิ่งที่ต้องการในเว็บ
เทคนิค 1 หาจาก keyword
มีขั้นตอนคือ
นำเม้าส์ไปวางที่ปุ่มรูป แว่นขยาย ที่อยู่ด้านบนสุดซ้ายมือ ของเว็บ
จะปรากฎช่องออกมาให้คลิก เพื่อให้มีเคอร์เซอร์กระพริบ

พิมพ์ข้อความ keyword ที่ต้องการลงไป แล้วกดปุ่ม Enter

จะปรากฎรายชื่อลิงค์ภายในเว็บที่มี่คำนั้นอยู่

คลิกเลือกดูไปตามลิงค์ต่าง ๆ หาไม่พบสิ่งที่ต้องการให้เปลี่ยน
Keyword แล้วทำทั้งหมดซ้ำอีกครั้ง

เทคนิค 2 ค้นหานิยายจากชื่อผู้ประพันธ์
หากต้องการนิยาย และรู้ชื่อนักประพันธ์
แนะนำวิธีที่เร็วที่สุด คือ ให้เข้าไปดูในกระทู้ของท่าน @kaithai ที่ท่านไก่คอย update ให้อยู่เสมอ
ซึ่งจะมีอยู่ในหน้ากระดาน ดังต่อไปนี้

แล้วกดปุ่ม Ctrl+F บนคีย์บอร์ด จะปรากฎช่องให้ท่านค้นหาหน้าตาคล้าย ๆ อย่างนี้ปรากฎขึ้นด้านบน

แล้วพิมพ์ชื่อนักประพันธ์ที่ต้องการลงไป หรือคำอื่น ๆ ที่ต้องการค้นก็ได้ค่ะ
ซึ่งขณะพิมพ์ โปรแกรม browser (chrome, opera, firefox ฯลฯ) จะค้นหา
ข้อความให้ทันที พร้อมทำไฮไลท์ให้ว่าอยู่ตรงไหน
และสามารถกดปุ่ม <  หรือ > เพื่อนไปดูผลการค้นหาถัดไป
จากภาพตัวอย่างเป็นโปรแกรม opera จะแสดงผลอย่างนี้

แต่ถ้าเป็นโปรแกรมอื่น ๆ จะแสดงผลแบบอื่น แต่รูปแบบคล้ายคลึงกัน
เทคนิคนี้ เป็นเทคนิคที่จะพาไปยังเรื่องอื่น ๆ ที่น่าสนใจได้
เพราะท่าน @kaithai ได้รวบรวม ลิงค์ไว้แล้ว เราใช้ความสามารถของ
โปรแกรมช่วยนิดหน่อยทำให้ติดตามอ่านงานได้ง่ายขึ้นค่ะ

เทคนิคที่ 3  การค้นหาระดับลึก
อันนี้ขั้นตอนไม่เยอะ แต่รายละเอียดเยอะนิดนึงนะคะ
ขั้นที่ 1 เปิดเมนูค้นหาออกมา โดยกดปุ่มเมนูที่อยู่ขวาสุด ริมสุด

ขั้นที่ 2 คลิกคำสั่ง ค้นหา  (ถ้าจะใช้ค้นหาธรรมดาวิธีการเหมือนเทคนิคที่ 1 ค่ะ)

ขั้นที่ 3 เลือกคำสั่ง ค้นหาระดับสูง

ขั้นที่ 4 ตั้งค่าต่าง ๆ ดังนี้

ใส่ keyword หรือคำที่ต้องการค้่นหาลงไป  ใส่ได้หลายคำค่ะ

เลือกรูปแบบการค้นว่า จะค้นให้เหมือนหมด หรือ ตรงเฉพาะบางคำก็ได้

ตั้งค่าตามนี้นะคะ

เสร็จแล้วกดปุ่ม  ค้นหา ที่มุมขวา  ก็จะได้ผลลัพธ์ของการค้นตามตัวอย่างนี้ค่ะ ถ้ายังไม่เจอ ก็ทำซ้ำใหม่
หรือปรับเปลี่ยนตัวเลือกได้ตามต้องการค่ะ

ขอให้มีความสุขในการท่องเว็บค่ะ และถ้ามีเทคนิคเพิ่ม จะมาเพิ่มเติมให้ค่ะ

========== ( ^-^ ) ติดตามผลงานย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะ ( ^-^ ) ==========
>>>>> รวมเรื่องเล่าของ จิ๋ว // พัดลมจิ๋ว <<<<<<<<    
====== ( ^-^ ) ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่มาให้กำลังใจค่ะ ( ^-^ ) ======

(อาจอย่า-ออดอ้อน.อาจอยู่-อย่างอยาก.อาจอย่าง-เอื้อนเอ่ย.อาจอยาก-แอบอิง.อาจแอบ-อำอดีต.อาจอ่าน-อ้างอวด.อาจอิอิ-อำอีก)
...ปริศนาอักษรจิ๋ว...

pongsan

เมื่อก่อน...มีแต่วิธีที่ 1  ต้องขอบคุณ mod.ทั้งหลายที่ดูแลห้องต่างๆ...ช่วยกันทำช่องทางด่วน(ชวนเสียว.. ::Bloody::  )เป็นวิธีที่ 2  ให้พวกเราได้..ว๊าป!...แบบStar Trek...เท่ห์ซะไม่มี ::Fighto::  แจ๋วจริงๆครับ! ::KO:: ::Confident::

HypN♥s

นี่ขนาดเมียม็อดนะ ยังทำซะหรูขนาดนี้ ถ้าจับมาทำเมีย เอ้ย เป็นม็อดคงจะได้เห็นอะไรดีๆยิ่งกว่านี้  ::HoHo::

พัดลม

อ้างจาก: HypN♥s เมื่อ มกราคม 02, 2017, 11:25:55 ก่อนเที่ยง
นี่ขนาดเมียม็อดนะ ยังทำซะหรูขนาดนี้ ถ้าจับมาทำเมีย เอ้ย เป็นม็อดคงจะได้เห็นอะไรดีๆยิ่งกว่านี้  ::HoHo::
::Reader:: ::Ajark::
ขอห้องว่างสักห้องเถอะนะ ที่เมียเข้าไม่ได้นะ  ::WooWoo::
กฏ-กติกา เงื่อนไขข้อปฏิบัติหลักๆเวป xonly
1.ห้าม emo เปล่า, ไม่เป็นคำ   do not use emoji only - Banned
2.ห้ามตอบเฉพาะคำย่อในเวปนี้ disallow short massage like lol thx ty omb omg etc. - Banned
3.ตอบ 3 คำไม่ใช่ 3 พยางค์ ๆๆๆๆๆ ไม่นับเป็นคำ if you comment less then 3 words as 'thank,wow,good,like,love' - Banned

4.ตอบมักง่าย ไม่ว่าจะยาวแค่ไหนก็โดนแบน

HypN♥s

อ้างจาก: พัดลม เมื่อ มกราคม 02, 2017, 11:46:30 ก่อนเที่ยง

ขอห้องว่างสักห้องเถอะนะ ที่เมียเข้าไม่ได้นะ  ::WooWoo::
เอาไว้กกกิ๊กเหรอ  ::ChuChu::

(จิ๋ว)

อ้างจาก: HypN♥s เมื่อ มกราคม 02, 2017, 11:25:55 ก่อนเที่ยง

ท่านฮิบขาาาาาาาา
จับทำเมียไม่ว่า (ถ้าเจ้าของอนุญาต) จับทำม๊อดไม่เอานะคะ 
บ้านนึงมีม๊อคคนเดียวพอแล้วค่ะ

ปล. บ้านนี้เจ้าของไม่อนุญาตนะคะ  ::HoHo:: ::HoHo::

========== ( ^-^ ) ติดตามผลงานย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะ ( ^-^ ) ==========
>>>>> รวมเรื่องเล่าของ จิ๋ว // พัดลมจิ๋ว <<<<<<<<    
====== ( ^-^ ) ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่มาให้กำลังใจค่ะ ( ^-^ ) ======

(อาจอย่า-ออดอ้อน.อาจอยู่-อย่างอยาก.อาจอย่าง-เอื้อนเอ่ย.อาจอยาก-แอบอิง.อาจแอบ-อำอดีต.อาจอ่าน-อ้างอวด.อาจอิอิ-อำอีก)
...ปริศนาอักษรจิ๋ว...

Vinsmoke

ขอบคุณมากๆ ครับคุณจิ้วที่เสียเวลามาทำคำแนะนำให้ เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆ ก.ไก่ ล้านตัว  ::Thankyou::

นอกจากจะตั้งท่านพัดลมเป็นม็อดแล้ว น่าจะตั้งคุณจิ้วเป็นม็อดไปด้วยก็ดีนะครับ

พัดลม

อ้างจาก: Vinsmoke เมื่อ มกราคม 06, 2017, 02:05:43 หลังเที่ยง
ขอบคุณมากๆ ครับคุณจิ้วที่เสียเวลามาทำคำแนะนำให้ เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆ ก.ไก่ ล้านตัว  ::Thankyou::

นอกจากจะตั้งท่านพัดลมเป็นม็อดแล้ว น่าจะตั้งคุณจิ้วเป็นม็อดไปด้วยก็ดีนะครับ

ไม่ต้องหรอก เพราะเค้าก็เกือบๆจะเป็น แอดแล้ว เพราะสั่ง ม๊อดได้  ::HoHo::
กฏ-กติกา เงื่อนไขข้อปฏิบัติหลักๆเวป xonly
1.ห้าม emo เปล่า, ไม่เป็นคำ   do not use emoji only - Banned
2.ห้ามตอบเฉพาะคำย่อในเวปนี้ disallow short massage like lol thx ty omb omg etc. - Banned
3.ตอบ 3 คำไม่ใช่ 3 พยางค์ ๆๆๆๆๆ ไม่นับเป็นคำ if you comment less then 3 words as 'thank,wow,good,like,love' - Banned

4.ตอบมักง่าย ไม่ว่าจะยาวแค่ไหนก็โดนแบน