ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เลิกแปลการ์ตูน...........ดีไหม?

เริ่มโดย พัดลม, มีนาคม 08, 2018, 04:45:19 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

เลือกมาสิจะเอายังไง

เลิกทำได้แล้ว การ์ตูนสี ทำแค่การ์ตูนขาวดำก็พอ
แปลการ์ตุนสีต่อ แต่ไม่ต้องลบ SFX ปล่อยไว้ดูรกๆนั้นแหละไม่ต้องเนียน เอาแค่อ่านรู็เรืืองก็พอแล้ว
SFX คืออะไร อย่าเก็บมันไว้เลย ถึงจะช้าแค่ไหนก็จะรอ ถึงแหมว่าบางครั้งจะไม่ได้ดูก็ตาม
การ์ตูนสี การ์ตูนขาวดำเรื่องไหนก็อย่าไปสนใจ แปลแค่เรื่อง FE เรื่องเดียวก็พอแล้ว
กับไปแต่งนิยายต่อเถอะ ยังเขียนไม่จบเลย

พัดลม

อ้างจาก: Kater เมื่อ มีนาคม 09, 2018, 02:15:24 ก่อนเที่ยง
สนับสนุนให้แปลต่อครับ ว่างก็ทำ เหมือนท่านฮิปว่า ช่วงแรกๆผมก็เรียสเรื่องSFXนะ เหมือนมันรกตาอยากทำให้มันเนียนๆทุกอย่าง

ผมอาจเป็นพวกชอบความเพอร์เฟค หลังๆเริ่มเฉยๆ แต่ไม่ได้ขี้เกียจนะ  เน้นในช่องคำพูดก็น่าจะพอ SFXไม่ได้ทำให้ความสนุกลดลงขนาดนั้น

ผมพยายามอ่านตูนของท่านฮิปวนไปวนมา ท่านฮิปส่วนมากจะแปลตรงอังกฤษเป๊ะๆ แปลง่ายๆ ไม่เน้นสำนวนอะไรมากนัก แต่ความสนุกของเดิมอยู่ครบ
ทำให้แปลได้เร็ว ไม่เหนื่อยมาก ไม่ต้องแข่งกับใคร ทำเพราะใจรัก แถมได้แบ่งปันความสุขให้ลูกเวป ท่านอาจารย์ๆๆๆๆ อยู่ใกล้ๆจะจุ๊ฟซักที 55 ถ้าไม่ยันผมกลับมานะ  ::WowWow::

งั้นเอาสปีดใช่ไหม  ::Snap::
กฏ-กติกา เงื่อนไขข้อปฏิบัติหลักๆเวป xonly
1.ห้าม emo เปล่า, ไม่เป็นคำ   do not use emoji only - Banned
2.ห้ามตอบเฉพาะคำย่อในเวปนี้ disallow short massage like lol thx ty omb omg etc. - Banned
3.ตอบ 3 คำไม่ใช่ 3 พยางค์ ๆๆๆๆๆ ไม่นับเป็นคำ if you comment less then 3 words as 'thank,wow,good,like,love' - Banned

4.ตอบมักง่าย ไม่ว่าจะยาวแค่ไหนก็โดนแบน

john carter

อย่าพึ่งเลิกแปลเลยครับ สนับสนุนให้แปลต่อดีกว่าครับเป็นกำลังใจให้ทำผลงานต่อไป

joker socool

ตอบไม่ได้ครับ  แต่ถ้าท่านพัดไม่สบายใจที่จะทำต่อผมก็เข้าใจครับ  สู้ๆเอาสนุกดีกว่าเครียดนะครับ

HypN♥s

อ้างจาก: พัดลม เมื่อ มีนาคม 08, 2018, 10:11:44 หลังเที่ยง

ปล.2 ที่มาแปลตูน เพราะช่วงนั้นเห็นป๋าฮิปปล่อยผลงานอยู่คนเดียว กล้วป๋าเหงา 55555 แล้วก็อยากแปล FE อยู่ก่อนแล้วด้วย
อิอิ ยังไงก็ขอบคุณที่อยู่เป็นเพื่อนกัน  ::HeyHey::

HypN♥s

อ้างจาก: Kater เมื่อ มีนาคม 09, 2018, 02:15:24 ก่อนเที่ยง
สนับสนุนให้แปลต่อครับ ว่างก็ทำ เหมือนท่านฮิปว่า ช่วงแรกๆผมก็เรียสเรื่องSFXนะ เหมือนมันรกตาอยากทำให้มันเนียนๆทุกอย่าง

ผมอาจเป็นพวกชอบความเพอร์เฟค หลังๆเริ่มเฉยๆ แต่ไม่ได้ขี้เกียจนะ  เน้นในช่องคำพูดก็น่าจะพอ SFXไม่ได้ทำให้ความสนุกลดลงขนาดนั้น

ผมพยายามอ่านตูนของท่านฮิปวนไปวนมา ท่านฮิปส่วนมากจะแปลตรงอังกฤษเป๊ะๆ แปลง่ายๆ ไม่เน้นสำนวนอะไรมากนัก แต่ความสนุกของเดิมอยู่ครบ
ทำให้แปลได้เร็ว ไม่เหนื่อยมาก ไม่ต้องแข่งกับใคร ทำเพราะใจรัก แถมได้แบ่งปันความสุขให้ลูกเวป ท่านอาจารย์ๆๆๆๆ อยู่ใกล้ๆจะจุ๊ฟซักที 55 ถ้าไม่ยันผมกลับมานะ  ::WowWow::

อยากจะบอกว่าที่ไม่แปล SFX ก็เพราะแปลไม่ออก นึกคำแปลไม่ออก ว่าจะใช้ยังไงถึงจะเข้าถึงอารมณ์เลยพลอยไปแปลไปเลย
ปล.อย่ามาจุ๊บ ยิ่งช่วยนี้เน้น gender bender ซะด้วย เดี๋ยวก็เป็นไปกับเค้าหรอก  ::Ajark::

GoDeRsOuL

โหวตตามหลายๆท่านครับ คือเอาที่เราชอบก็พอ อย่าไปคิดมากครับ ถ้าทำแล้วสนุกก็จัดเลย แต่ถ้าคิดว่ามันเหนื่อย ก็พักบ้างก็ได้ครับ

พัดลม

อ้างจาก: GoDeRsOuL เมื่อ มีนาคม 09, 2018, 03:00:45 หลังเที่ยง
โหวตตามหลายๆท่านครับ คือเอาที่เราชอบก็พอ อย่าไปคิดมากครับ ถ้าทำแล้วสนุกก็จัดเลย แต่ถ้าคิดว่ามันเหนื่อย ก็พักบ้างก็ได้ครับ

อ๋อไม่ได้พักหรอกครับ กำลังคิดจะแปลนิยาย jap อีโร มาลงใน xonly เนี่ยแหละ

แค่ทำหลายๆงานพร้อมกันไม่ทันแค่นั้นแหละ สงสารคนรอ ไม่รู้จะลงแดงรึป่าว  ::Evil::

เห็นแล้วมันอยากแปลมาอ่าน อ่านเองไม่เท่าไร ถ้ามันสนุกก็อยากให้คนอื่นอ่านด้วยแหละ

คาดว่าหลังจากเรื่องนี้จบ ก็คงจะหยุดแปลตูนสีไปแปลตูนขาวดำ หรือโปรเจคใหม่แปลนิยาย หรือเคลียร์งานค้างของเก่าม้าง
กฏ-กติกา เงื่อนไขข้อปฏิบัติหลักๆเวป xonly
1.ห้าม emo เปล่า, ไม่เป็นคำ   do not use emoji only - Banned
2.ห้ามตอบเฉพาะคำย่อในเวปนี้ disallow short massage like lol thx ty omb omg etc. - Banned
3.ตอบ 3 คำไม่ใช่ 3 พยางค์ ๆๆๆๆๆ ไม่นับเป็นคำ if you comment less then 3 words as 'thank,wow,good,like,love' - Banned

4.ตอบมักง่าย ไม่ว่าจะยาวแค่ไหนก็โดนแบน

พัดลม

อ้างจาก: HypN♥s เมื่อ มีนาคม 09, 2018, 10:43:28 ก่อนเที่ยง
ปล.อย่ามาจุ๊บ ยิ่งช่วยนี้เน้น gender bender ซะด้วย เดี๋ยวก็เป็นไปกับเค้าหรอก  ::Ajark::

เด๊วผมลัดคิวให้เอาเป็น

yaoi เลยก็แล้วกัน  ::DookDig::

เอาเป็นสีด้วยไหม เสียวจี๊ดเลย  ::HeyHey::

cd13579

โหวตอันสุดท้ายครับ รอจนลืมไปแล้ว คิดถึงเรื่องที่ท่านพัดกับป้าจิ๋วแต่ง
ใครหื้อใครซ่า ข้าแบนเรียบ

sb boy

เอาตามความ หงี่ เอ้ยย ตามความชอบเลยครับ มอดพัดฯ ผมว่าบางทีมันก็เป็นความรู้สึกวูบนึงอะครับ บางช่วงเคยรู้สึกเหนื่อยแบบเททุกอย่างเลยอะครับ ทุกอย่างที่ทำไว้ ผมเท เรียบเลยครับวันนึงมี กลจ หรืออยู่ๆอยากขึ้นมาค่อยมาทำต่อครับ 
คหสต น่ะครับ สุดท้าย สุดผมมองว่าการตัดสินใจของ มอดพัดฯเองเป็นส่วนสำคัญที่สู้ๆครับ สู้ๆง่าบ
ลป.(ปล.โง้ยยย)อาจจะดูที่ผมเขียนๆไปดูมึนๆน่ะครับเพิ่งสอบเสร็จ งับ  ::Dozy:: ::Dozy::

พัดลม

อ้างจาก: sb boy เมื่อ มีนาคม 09, 2018, 07:04:34 หลังเที่ยง
เอาตามความ หงี่ เอ้ยย ตามความชอบเลยครับ มอดพัดฯ ผมว่าบางทีมันก็เป็นความรู้สึกวูบนึงอะครับ บางช่วงเคยรู้สึกเหนื่อยแบบเททุกอย่างเลยอะครับ ทุกอย่างที่ทำไว้ ผมเท เรียบเลยครับวันนึงมี กลจ หรืออยู่ๆอยากขึ้นมาค่อยมาทำต่อครับ 
คหสต น่ะครับ สุดท้าย สุดผมมองว่าการตัดสินใจของ มอดพัดฯเองเป็นส่วนสำคัญที่สู้ๆครับ สู้ๆง่าบ
ลป.(ปล.โง้ยยย)อาจจะดูที่ผมเขียนๆไปดูมึนๆน่ะครับเพิ่งสอบเสร็จ งับ  ::Dozy:: ::Dozy::

จริงๆแล้วก็แปลต่อแหละนะ แต่กำลังคิดว่าจะใช้วิธี(มัก)ง่ายๆมาใช้ เพื่อลดเวลาในการทำลงนะ
แต่ถ้าจะให้ลดระดับลงจนเหลือแบบงานกากๆ ที่ให้คนทั่วไปอ่าน ก็รับสภาพไม่ไหวเหมือนกัน
เด๊วจะลองลดระดับดูละกัน ว่าตัวเองรับได้แค่ไหน

(จิ๋ว)

เอาข้อ 2  จะได้มีเวลามาทำการบ้านอย่างอื่นต่อ เข้าใจไหม

เมียสั่งแล้วนะ  ::YarKK::

เอะอะ  อะไร ก็เมียสั่งตลอด เค้าไม่ได้เข้านาน

ไม่ได้รู้เรื่องด้วยเล้ยยยยย  ::Angry::

========== ( ^-^ ) ติดตามผลงานย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะ ( ^-^ ) ==========
>>>>> รวมเรื่องเล่าของ จิ๋ว // พัดลมจิ๋ว <<<<<<<<    
====== ( ^-^ ) ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่มาให้กำลังใจค่ะ ( ^-^ ) ======

(อาจอย่า-ออดอ้อน.อาจอยู่-อย่างอยาก.อาจอย่าง-เอื้อนเอ่ย.อาจอยาก-แอบอิง.อาจแอบ-อำอดีต.อาจอ่าน-อ้างอวด.อาจอิอิ-อำอีก)
...ปริศนาอักษรจิ๋ว...

strikef.

ขอเลือกข้อ 3 ครับ สนับสนุนความเป็นตัวของคุณพัดลมครับ คุณพัดลมน่าจะเป็นคนที่ชื่นชอบความสมบูรณ์ การทำงานของคุณน่าจะเป็นแบบยอมเสียเวลาดีกว่าปล่อยผ่าน ถ้าสิ่งที่ผมเข้าใจถูกต้อง ผมก็อยากสนับสนุนการเป็นตัวตนของคุณว่าถูกต้องแล้ว เพราะนี่คืองานอดิเรก คือความอยากทำของคุณล้วนๆ ไม่ควรให้อะไรมาเปลี่ยนแปลงมัน 

ยกเว้นคำสั่งเมียนะ 555

พัดลม

อ้างจาก: strikef. เมื่อ มีนาคม 12, 2018, 10:25:49 หลังเที่ยง
ขอเลือกข้อ 3 ครับ สนับสนุนความเป็นตัวของคุณพัดลมครับ คุณพัดลมน่าจะเป็นคนที่ชื่นชอบความสมบูรณ์ การทำงานของคุณน่าจะเป็นแบบยอมเสียเวลาดีกว่าปล่อยผ่าน ถ้าสิ่งที่ผมเข้าใจถูกต้อง ผมก็อยากสนับสนุนการเป็นตัวตนของคุณว่าถูกต้องแล้ว เพราะนี่คืองานอดิเรก คือความอยากทำของคุณล้วนๆ ไม่ควรให้อะไรมาเปลี่ยนแปลงมัน

::Sobad::

มันเป็นสิ่งที่ ถ้าปฎิเสธอาจถึงตายได้  ::Cold::
::DookDig::

strikef.

อ้างจาก: พัดลม เมื่อ มีนาคม 14, 2018, 10:59:46 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: strikef. เมื่อ มีนาคม 12, 2018, 10:25:49 หลังเที่ยง

::Sobad::

มันเป็นสิ่งที่ ถ้าปฎิเสธอาจถึงตายได้  ::Cold::
::DookDig::

555 เข้าใจกัน แต่คุณภรรยาน่ารักไม่โหดขนาดนั้นหรอกมั้งครับ