ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เกมรักภารโรงเฒ่า ตอนพิเศษ : บทวิเคราะห์เรื่องราวและนางเอกทั้ง 6 ของภาคแรก

เริ่มโดย nato87, มิถุนายน 01, 2018, 01:31:44 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nato87

สวัสดีครับ นี่คือตอนพิเศษของเกมรักภารโรงเฒ่า มาขอคั่นจังหวะกับรายการพิเศษ ที่ผมอยากจะนำเสนอบทวิเคราะห์ในฐานะผู้ประพันธ์ของเรื่องนะครับ ทั้งนี้เพื่อให้คนอ่านสามารถเข้าใจลักษณะนิสัยของตัวละครได้มากขึ้น เพื่ออรรถรสที่มากขึ้นสำหรับการติดตามนั่นเอง

อย่างที่คุณทราบกันดี ว่าอดีตชาติของลุงพลแกเป็นเทวดาบนสวรรค์ แกไปทำผิดกฏสวรรค์เพื่อพิสูจน์รักกับ "หมอพลอย" ในอดีตชาติที่เป็นยังเป็นนางฟ้านางสวรรค์ ซึ่งเป็นพี่ใหญ่ของเหล่าบรรดาน้อง ๆ โดยมี "ครูเบสท์" เป็นพี่สาวคนรอง และน่าจะเป็นคนดีที่สุดในเรื่อง (หรือเปล่า? เรายังไม่มีทางรู้ เพราะยังอีกนานกว่าที่เธอจะได้ลิ้มรสรักจากลุงพล) เพราะเธอไม่ได้มีส่วนรู้ส่วนเห็นกับความผิดที่เกิดขึ้น แต่เธอโดนร่างแหไปด้วย เพราะไม่คิดห้ามพี่สาวของเธออย่างหมอพลอยเมื่ออดีตชาติ จึงทำให้เกิดเรื่องราวอลเวงขึ้นมาจนได้

เริ่มต้นที่คนแรกเลยนะครับ อ่านฟรี ๆ ไม่คิดตังค์ ระหว่างรอตอนใหม่ของหมอพลอย อยากรู้ไหมล่ะว่าทำไมอยู่ดี ๆ หมอพลอยถึงพาลุงไปคอนโดได้ ขอให้ติดตามกันในอนาคตอันใกล้ครับ

1.ใบเฟิร์น เนตรชนก (สาวน้อยผู้โลเล ที่ทำให้ลุงพลต้องเนียนจีบนานนับปี หนึ่งเดียวที่กล้าหักอกลุงพลยอดนักรักไปหาหนุ่มนายร้อย) - เด็กสาวผู้แสนดี ที่มีมุมเห็นแก่ตัวอยู่ลึก ๆ เธอวาดฝันว่าอยากมีความรักที่ดีกับหนุ่มแบงค์แฟนเก่า แต่ถูกหักหลัง เลยเสียใจ จนมาเจอกับลุงพล และโดนลุงพลล่อลวง จนทำให้เธอกลายเป็นเด็กสาวใจแตก

ใบเฟิร์นเนี่ย ถือว่าเป็นนางเอกคนแรก เป็นคนเปิดเรื่องราวทั้งหมด ที่ในตอนนั้นผมเชื่อว่าทุกคนคงหลงรักเธอไม่น้อย เพราะความน่ารักสดใสของเธอ ขนาดลุงพลที่ในช่วงแรก ที่แกยังเป็นคนดีนั้นยังตบะแตก เนียนจีบมาเป็นปี จนในที่สุดใบเฟิร์นก็พลาดท่าเสียทีให้ลุงพล และแอบคบหากับลุงพลฉันท์ชู้สาวอยู่ช่วงนึง ซึ่งเชื่อว่าทุกคนคงจำเรื่องราวกันได้ว่า เรื่องราวของลุงพลกับใบเฟิร์นนั้นหวานซึ้งมากขนาดไหน?

แต่สุดท้าย ใบเฟิร์นยังเป็นเด็กสาวที่คิดถึงอนาคตของตัวเอง เอาง่าย ๆ เลยนะครับ เมื่อมีตัวเปรียบเทียบอย่างหนุ่มนักเรียนนายร้อย เจมส์ กันตพล ยิ่งทำให้เธอไม่อาจตัดสินใจได้ว่าท้ายที่สุดแล้วจะเลือกใคร ภารโรงแก่ ๆ อย่างลุงพล หรือ นักเรียนนายร้อยหนุ่มอย่างเจมส์ ลองคิดในความเป็นจริง ถ้าคุณเป็นใบเฟิร์น สุดท้ายคุณก็ต้องปันใจไปหาหนุ่มเจมส์อยู่ดี และนี่เป็นสาเหตุที่ทำให้ลุงพลแกตัดสินใจไปหยอดโดนัทประชดรักใบเฟิร์นแทน

กับความสัมพันธ์รักร่วมเพศที่มีต่อโดนัท ส่วนนึ่งเพราะทั้งคู่ถูกลุงพลเปิดโลกทัศน์ใหม่ด้านเพศ และเติมเต็มรสรัก จนทำให้สองสาวเผลอใจทดลองบทรักดนตรีไทยจนติดใจ ทำให้ความสัมพันธ์ของทั้งสองเนี่ยเป็นอะไรที่ซับซ้อนและยากจะอธิบายได้ ใบเฟิร์นคือเมียหลวง โดนัทคือเมียน้อย แต่ที่น่าปวดหัวคือ ทั้งคู่ดันเป็นคู่ขาเลสเบี้ยนอีกด้วย 5555+ ความสัมพันธ์ซับซ้อนดีพิลึก

สำหรับใบเฟิร์น บอกเลยว่าท้ายที่สุดแล้ว ต่อให้เธอรักลุงพลแค่ไหน เธอคงไม่เลือกลุงแกแน่นอนครับ ส่วนหนุ่มเจมส์ นี่เหมือนญาติผู้ใหญ่คอยเชียร์ น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี ถึงแม้หนุ่มเจมส์จะมีลีลารักไม่เร้าใจเท่าลุงพลก็ตาม แต่กับโดนัท ผมบอกได้แค่ว่า เธอตัดเพื่อนรัก/คู่ขาคนนี้ไม่ขาดแน่นอนครับ

2.โดนัท ณิชา (สาวทอมจอมซึนเดเระ ปากร้าย ปากแข็ง ชอบใช้แต่กำลัง แต่พอเจอคารมณ์ลุงพลหยอดเข้าไปเป็นอันระทวยทุกที) - เปิดตัวในฐานะรูมเมทและสาวห้าวของใบเฟิร์น ที่มีปัญหาทางบ้าน เธอไม่เคยเปิดรับรักจากชายใด เพราะเธอเกลียดผู้ชาย พ่อของเธอเป็นคนเจ้าชู้และชอบทุบตีแม่ เลยทำให้เธอตั้งแง่กับผู้ชาย ด้วยเหตุนี้เองจึงทำให้เธอกลายเป็นสาวห้าวจนเกือบจะเป็นทอม จนทำให้น้องรหัสอย่างนาถลดาแอบชอบ เพราะคิดว่าโดนัทเป็นทอมจริง ๆ ต่อมาเมื่อนาถรู้ว่าโดนัทกับใบเฟิร์นเป็นคู่ขากัน ก็เลยเปลี่ยนใจ แต่ก็ยังไม่วายเกาะติดพี่รหัสเพียงเพราะหวังว่าสักวันนึง โดนัทจะหันมาชอบเธอบ้าง

สำหรับลุงพลเนี่ย โดนัทจัดว่าทั้งเกลียดและรักครับ เพราะลุงพลแกเป็นคนแรกของเธอ สร้างวีรเวรมากมายจนเรียกได้ว่าเกลียดเข้ากระดูกดำ แต่ลุงพลก็ยังมีแง่มุมดี ๆ และความเป็นสุภาพบุรุษที่คอยตามตื้อและเอาใจเธอ จนในที่สุดหัวใจที่แข็งกระด้างของสาวห้าวอย่างโดนัทก็ถูกคารมณ์ของจิ้งจอกเฒ่าอย่างลุงพลทลายได้สำเร็จ แต่ถึงจะเป็นเช่นนั้น โดนัทยังคงปากแข็ง ซึนเดเระ อยู่ดี แต่ก็มีบางครั้ง ที่เธอยอมเปิดเปลือยความรู้สึกในใจที่มีต่อลุงพล ว่าเธอน่ะรักลุงพลเหมือนกัน และอยากให้ลุงพลเลิกเจ้าชู้เพื่อตัวเองและเพื่อตัวเธอ แต่คนอย่างลุงพลจะเลิกเจ้าชู้น่ะเหรอ ไม่มีทาง 5555

......บางที ในท้ายที่สุด โดนัทอาจเปลี่ยนใจไปจับคู่กับใบเฟิร์น หรือแม้กระทั่งนาถลดา เป็นคู่ขา แต่ปัญหาคือ ใบเฟิร์นยังเอาแน่เอานอนไม่ได้ ส่วนนาถลดานี่พักหลังกลายเป็นแฟนพันธุ์แท้ลุงพลไปซะแล้นนนนน 5555

3.พิมมี่ พิมพาภรณ์ (สาวน้อยร้อนรัก ผู้ไม่เคยอิ่มในเกมกาม สิ่งที่เธอต้องการไม่ใช่ความรัก แต่เป็นรสรักทางเพศที่แสนเร้าร้อน) - เธอคือเมียคนที่สามของลุงพล และกล่าวได้ว่าเป็นนางเอกคนเดียวที่ลุงพลแทบไม่ต้องออกแรงอะไร สมยอมว่างั้นเถอะ พิมมี่มาพร้อมกับปัญหาเรื่องแฟนหนุ่มอย่างไอ้บิ๊กที่โคตรงี่เง่า และจุดชนวนที่ทำให้พิมมี่ตัดขาดกับเจ้าบิ๊กคือเรื่องที่เจ้าบิ๊กมันขโมยเงินค่าเทอมของเธอไปเล่นพนันบอลจนหมด และนั่นเองจึงเป็นช่องทางที่ลุงพลแกใช้ฉวยโอกาสเข้ามาแทรกตรงกลางระหว่างทั้งคู่ อีกอย่างพิมมี่เอง อย่างที่ทราบกันดีว่าเธอไม่ใช่สาวซิงอะไร เธอเคยมีแฟนมาแล้วสมัยเรียน และเธอไม่เคยมีความสุขทางเพศ จนกระทั่งมาเจอลุงพลที่มีลีลาเร้าใจและเด็ดดวง มีเหรอพิมมี่จะไม่รักไม่หลง ถึงแม้ว่าจะมีหลายครั้งที่ลุงพลทำร้ายจิตใจเธอ แต่สำหรับพิมมี่ สิ่งที่ลุงพลทำให้เธอมันยิ่งใหญ่มากพอที่จะทำให้เธอให้อภัยลุงพลเสมอครับ นั่นคือการกันตัวปัญหาอย่างไอ้บิ๊กให้ออกจากชีวิตเธอ เพื่อที่เธอจะได้มีชีวิตที่สงบสุขสักที

ความสัมพันธ์ระยะยาวระหว่างเธอกับลุงพล เอาจริง ๆ มีโอกาสที่เป็นไปได้สูงทีเดียวครับ พิมมี่เป็นเด็กสาวที่เหมาะกับลุงพลมากที่สุด เพียงแต่ติดปัญหาเรื่องทางบ้านของพิมมี่ คงไม่ยอมให้ลูกสาวมาคบกับภารโรงแก่ ๆ เจ้าชู้ยักษ์อย่างลุงพล ไหนจะเรื่องอายุ และลุงพลแกคงไม่อาจตอบสนองความต้องการทางเพศของพิมมี่ได้ตลอดไปแน่นอน

4.นาถ นาถลดา (สาววายจากปักษ์ใต้ คุณหนูสายแบ๊วผู้มีบทเจือจาง สู่การเป็นตัวละครลับในเงามืดที่มีพัฒนาการด้านร้ายมากที่สุดในเรื่อง) - น้องนาถนี่ประกาศตัวชัดเจนว่าเธอเป็นหญิงรักหญิง เธอเคยมีแฟนทอมสมัยเรียน และประกาศว่าชีวิตนี้จะไม่เอาผู้ชายทำพันธุ์ 5555+ เธอไม่ได้มีปัญหาทางบ้านเหมือนคนอื่น เธอมาจากครอบครัวที่อบอุ่น แต่การที่เธอเข้ามาอยู่ในวิทยาลัยพยาบาล ซึ่งมีใบเฟิร์นและโดนัทเนี่ย ทำให้เธอไม่สามารถฉายแววโดดเด่นได้เท่าที่ควร นาถชอบโดนัทที่เป็นพี่รหัส เพราะคิดว่าโดนัทเป็นทอม แต่ความจริงแล้วเปล่าเลย โดนัทน่ะเป็นแค่สาวห้าว แถมยังเป็นคู่ขากับใบเฟิร์น ในวันแรกที่นาถไปเจอโดนัทกับใบเฟิร์นพลอดรักกัน มันทำให้หัวใจของสาวน้อยมาดลูกคุณหนูจากปักษ์ใต้คนนี้แหลกสลาย 555

ชีวิตของเธอมาเกี่ยวข้องกับลุงพลได้ยังไง? ส่วนนึงเพราะในตอนนั้นเธอยังสนิทกับพี่อุ๊ หทัยรัตน์ ซึ่งยังไม่แตกหักกับใบเฟิร์นและโดนัทครับ หลังจากที่ใบเฟิร์นและโดนัทเสร็จลุงพลไปแล้ว ก็มีแค่พี่อุ๊ ที่ตามสืบเรื่องราว โดยไหว้วานให้นาถช่วยสืบด้วย ตอนแรกนาถก็เห็นดีเห็นงามด้วย เพราะรู้สึกว่าลุงพลไม่ค่อยน่าไว้ใจ หากจำกันได้ ลุงพลเคยเป็นลมต่อหน้านาถ แถมยังเคยหมดสติแล้วล้มตัวไปจูบนาถด้วย ยิ่งไปกันใหญ่ 5555+

นาถนี่เป็นตัวละครที่พลิกจากเด็กสาวที่แสนดีเป็นนางมารตัวแสบไปซะงั้น? เพราะอะไร เพราะเธอรู้สึกว่าตัวเองไม่มีคุณค่าเท่าใบเฟิร์นหรือโดนัท เธอยินยอมให้ใบเฟิร์นและโดนัททำมิดีมิร้ายเธอ แม้แต่ในฉากที่เธอมาพบความจริงว่าโดนัทกับลุงพลแอบมาจ้ำจี้กัน นาถก็ยังยอม เพียงเพราะนาถอยากได้รับการยอมรับจากโดนัท แต่ก็เปล่าเลย เมื่อสาวที่ประกาศตัวว่าเป็นหญิงรักหญิงอย่างนาถลดา ถูกลุงพลสอนบทรักที่แท้จริง+หยอดคำหวานใส่ น้องนาถเลยปันใจ และหันมาอยู่ฝั่งลุงพล เพียงเพราะลุงพลยอมรับเธอที่เป็นเธอ บวกกับติดใจในรสรักที่แท้จริง ที่ลุงพลสอนให้ ด้วยเหตุนี้เอง จึงทำให้นาถกลายเป็นสาวกผู้ภักดีของลุงพลไปซะงั้น

.....สำหรับพี่อุ๊ จุดแตกหักระหว่างสองสาวก็คือ การที่นาถพลาดท่าให้ลุงพลไปแล้ว นาถไม่ต้องการให้ลุงพลเป็นอะไรไปจากการตามสืบของพี่อุ๊ (รวมถึงน้องอีฟและยัยหมวยเช่นกัน) บวกกับติดใจและหลงคารมณ์จิ้งจอกเฒ่า นาถเลยเอาตัวเข้าไปเสี่ยงเพื่อช่วยลุงพล บวกกับหมั่นไส้ที่พี่อุ๊มาเปิดประตูห้องแล้วด่าเธอเรื่องโพสต์ข้อความพาดพิงถึงเจ้าตัวบนเฟสบุ๊คนั่นเอง 5555+

5.หมอพลอย พลอยพรรณ (เจ้าหญิงน้ำแข็งผู้สูงศักดิ์ ที่พยายามซุกซ่อนตัวตนและความปรารถนาที่แท้จริงภายใต้หน้ากากที่งดงาม) - เปิดตัวมาในฐานะเจ้าหญิงน้ำแข็ง และญาติคนพี่ของเจ้าบิ๊ก แฟนหนุ่มตัวปัญหาของพิมมี่ อาจเรียกได้ว่าเธอคือนางเอก/บอสใหญ่ ที่แท้จริงของเรื่องนี้ ที่กว่าจะปรากฏตัวก็ครึ่งเรื่องแล้ว แต่การปรากฏตัวของเธอเนี่ย ทำเอาเหล่าบรรดานางเอกคนอื่น ๆ ตกขอบกันไปเลยทีเดียว ส่วนนึงอาจเป็นเพราะอายุที่โตเป็นสาวเต็มตัว สถานะทางสังคมที่สูงส่ง และรูปร่างหน้าตาที่งดงามราวกับเจ้าหญิงในนิยายกันเลยทีเดียว

หมอพลอยเนี่ยเป็นตัวอย่างของผู้หญิงที่มีหน้าฉากทางสังคมที่สวยงาม เธอได้รับการยอมรับในฐานะปัญญาชน/แพทย์หญิง ผู้สูงส่ง ที่ใคร ๆ ต่างยกย่องนับถือ ในเรื่องทนายผึ้ง ผมได้อธิบายตัวตนของเธอในช่วงวัยเรียนว่า หมอพลอยนั้นเป็นผู้หญิงเจ้าระเบียบและรักเรียนมากคนนึง แต่ก็ยังมีโอนอ่อนผ่อนตามอยู่บ้าง เมื่อเห็นเพื่อนรักอย่างทนายผึ้งกำลังมีความรักกับหนุ่มแทน แต่ก็ยังไม่วายสั่งกำชับว่าการเรียนต้องมาก่อน

เพราะเรื่องราวของเจ้าบิ๊กมันหนักหนาสาหัส ตอนแรกเธอก็ไม่อยากจะช่วย แต่เพราะความเป็นพี่เป็นน้อง สุดท้ายหมอพลอยก็ต้องช่วยเจ้าบิ๊ก จนนำมาสู่การสืบเรื่องราว และในที่สุดเธอก็พบความจริงที่น่าตกใจเกี่ยวกับลุงพล ในตอนแรกหมอพลอยพยายามต่อสู้เพื่อเปิดโปงลุงพล แต่สุดท้ายเธอก็พลาดท่าเพราะลุงพลนั้นมีเล่ห์เหลี่ยมที่มากกว่า จนทำให้เธอถูกลุงพลพรากความสาวและความภาคภูมิใจในตัวเอง จนเป็นสาเหตุที่ทำให้เธอขอเลิกกับพี่กรวิทย์ จริง ๆ เธอก็รักพี่กรนะครับ แต่เธอคิดว่าเธอพลาดท่าเสียทีให้ลุงพลไปแล้ว เลยคิดว่าตัวเองไม่เหมาะกับพี่กร อีกอย่างเธอถูกทางบ้านมัดมือชกให้แต่งงานกับพี่บอย คาสโนว่าหนุ่มเจ้าสำราญอีกด้วย เธอจึงประชดชีวิตด้วยการมาร่วมรักกับลุงพล เพื่อเปิดเปลือยตัวตนอีกคนที่ถูกซ่อนอยู่ภายใต้หน้ากากที่แสนงดงามของเธอ

แน่นอน สุดท้ายเมื่อสาวอุ๊ นักศึกษาพยาบาลจอมจุ้นไม่ยอมเลิกรา หมอพลอยรู้ดีว่าหากบอกความจริงไป มีแต่จะส่งผลเสีย ทั้งตัวเธอ และนักศึกษาคนอื่น ๆ เธอจึงตัดสินใจใช้วิธีหลอกล่อสาวให้ไปให้ลุงพล ด้วยความร่วมมือของนาถลดา มันไม่ใช่หนทางแก้ปัญหาที่ดีนัก แต่หมอพลอยก็ต้องทำ และจากนี้ไป เธอเองก็จะต้องเสียใจกับสิ่งที่ทำไปไม่น้อยครับ

สำหรับลุงพล จะบอกว่าเธอเองก็เริ่มเปิดใจรักลุงพลบ้างแล้ว ก็ว่าได้ เพราะลุงพลได้มอบประสบกามให้เธอ และเปิดประตูปลดล็อคตัวตนอีกคนของเธอออกมา ใครจะคิดละครับ ถ้าวันนึงลุงพลยังไม่ยอมหยุดเจ้าชู้ และยังไปทำเจ้าชู้ใส่ผู้หญิงคนอื่น โดยเฉพาะครูเบสท์ ที่มีศักดิ์ศรีและหน้าตาทางสังคมทัดเทียมกับหมอพลอย หมอพลอยอาจกลายร่างจากเจ้าหญิงน้ำแข็ง เป็นนางมารร้ายผู้ชักไยอยู่เบื้องหลังก็ได้นะเออ 5555

6.ยัยอุ๊ หทัยรัตน์ (แม่สาวจอมจุ้น ที่มีแต่คนอ่านหมั่นไส้ ตัวอย่างของเด็กสาวผู้โชคร้ายจากความจริงที่มีเพียงหนึ่งเดียว) - อันที่จริงแล้ว เธอเป็นเพียงตัวประกอบที่แสนเจือจางในช่วงตอนต้นของเรื่องราว ที่ผมซ่อนเอาไว้อย่างแนบเนียน ก่อนค่อย ๆ เปิดเปลือยตัวตนของเธอมากขึ้นเรื่อย ๆ จนเรียกได้ว่านี่คือนางเอก? ไม่ซิ ตัวละครหญิงที่น่ารำคาญที่สุดในสามโลกของเรื่องนี้ 5555+ ผมคิดวลีเด็ดที่ใช้นิยามตัวตนของเธอว่า "เพราะความจริงมีเพียงหนึ่งเดียว" ซึ่งมันตรงกับคาแร็คเตอร์ของเธอ ที่ชอบจุ้นและวุ่นวายกับชีวิตและเรื่องส่วนตัวของคนอื่นมากเกินไป ด้วยเหตุนี้เอง เธอจึงถูกความจริงที่เธอศรัทธามาตลอดย้อนกลับมาทำร้ายเธอจนเสียผู้เสียคนกันเลยทีเดียว

ถ้าอ่านแบบผิวเผิน ผมว่ายัยอุ๊หรือน้องอุ๊เนี่ย โคตรน่ารำคาญจริง ๆ ครับ แต่หากคุณลองเปิดใจและลดอคติลง ผมเชื่อว่าทุกคนจะรู้สึกดีกับเธอมากขึ้น เพราะเนื้อแท้แล้ว สาวอุ๊ไม่ใช่คนเลวร้ายครับ เธอวุ่นวายกับเรื่องของเพื่อน ๆ และสืบเรื่องราวของลุงพล เพราะคิดเสมอว่าลุงพลคนนี้มีพฤติกรรมไม่น่าไว้วางใจ และผมก็พยายามสอดแทรกให้คนอ่านเห็นว่า หลาย ๆ ครั้งเธอก็กังวลกับสิ่งที่เธอทำ จนเอาไปปรึกษากับพี่แจ็ค ที่เป็นแฟนหนุ่มของเธอนั่นเอง

แน่นอนว่าเธอถูกลุงพลสอนบทรักไปเรียบร้อยแล้ว และผมยังคงบอกไม่ได้ว่าเธอจะเปลี่ยนแปลงไปในทิศทางใด แต่บอกใบ้ได้แค่ว่า สิ่งที่เธอจะเป็นมันก่ำกึ่งกับสิ่งที่ "ใบเฟิร์นกับโดนัท" เป็นอยู่กับลุงพลครับ
ฝากติดตามเพจเฟสบุ๊คของผมด้วยนะครับ

https://web.facebook.com/Nato87.The.Storyteller

bakka

นานๆจะได้อ่านบทวิเคราะห์ตัวละครในมุมมองของผู้แต่งเช่นนี้

ถ้าผมเป็นลุงพลและจะต้องเลือกสาวเพียงคนเดียว ผมเลือกพิมมี่นะ

เหตุผลง่ายๆคือ พิมมี่รักลุงพลอย่างจริงใจ

ขอฝากคำเตือน  ก่อนคอมเม้นต์ จากเจ้แว่น
................................................
ใครจะอ่านผลงานทุกตอนในห้องนี้ ถ้าทำตามกติกา-เงื่อนไขนี้ไม่ได้ แล้วรีพลายมักง่ายผ่านไปที หรือ รีพลาย ขอบคุณครับ,ขอบคุณ,ขอบคุณค่ะ,ติดตามครับ,สนุกมากครับ,ติดตามต่อ. อะไรประมาณนี้ จะแบนเลยนะ ขอบคุณมากๆครับ ก็ไม่ต้อง thank,thank you,thx ขี้หมาหลายแหล เหล่านี้ก็อย่าให้เห็น จัดรูดแบนไปยาวๆถ้าเจอ นี่เป็นข้อตกลงไว่ก่อนอ่านระหว่างเจ้าของงาน กับสมาชิก ::Angry:: ถ้า รีพลายผิดเงื่อนไขมาหรือ โชว์พาล์วอยู่มานาน โชว์เก๋า โชว์สด โชว์เกรียน ทำมึนลองมาจะแบนเลย เพื่อสมาชิกอีกส่วนที่พร้อมทำตามกติกา ::Cheeky:: เพราะไม่เช่นนั้น รีพลายคุณอาจทำให้ สมาชิกที่ปฏิบัติตามพลอยอดอ่านไปด้วย ฉะนั้นไม่แน่ใจ อย่าพิมพ์เอามักง่ายมั่วๆ..ถ้าคิดว่า กฏนี้มันยากก็ไปหาที่อื่นเสพนะ อย่าเข้ามาใช้มาอ่านงานที่ห้องนี้ อ๋อ ใครโดน pm เตือนถ้ายังมึนจะแบนจาก 6 เดือนเป็น 1ปี. .

กฎที่วางนี่ไม่ได้เขียนเอา ฮา เนอะ แบนจริงใครอยู่นานแล้วคงรู้จัก แว่น ดี..คิดว่า ฉันแบนจริงหรือเตือนเอาสนุกเล่นๆ..อย่าๆลอง เดี๋ยวจะเสียความรู้สึกด้วยรีพลายคุณเอง ทำตามเงื่อนไข ยากอะไร หรือ จะโชว์เกรียน..เตือน,ขอร้อง,ขอความร่วมมือ แล้วเมื่อไม่รักษาสิทธิ์-ประโยชน์คุณเอง ก็แบนไปใช้เวปอื่น. .
................................................................................................................

akine

::Hmmm:: วันนึงลุงพลต้องจากไปตามสังขาร น้องนาถเนี่ยน่าจะเรียกหลงเนอะ คนที่อยู่กับลุงจนวาระสุดท้ายเนี่ยน่าจะโดนัทกับพิมมี่นี่ละเน้อ

Suchart Thanee

mokung

cdx

แล้วเรื่องนี้จะกลายเป็นตำนานอีกเรื่องหนึ่ง

Tum241

อ่านบทวิเคราะห์แล้วผมว่านางเอกแต่ล่ะคนมี ภูมิหลีงที่ทั้งน่าสงสารน่าเห็นใจนะครับ

navy868

moodum07

อุ๊จะเป็นคนที่มีมิติ และการเปลี่ยนแปลงได้มากที่สุดอย่างคาดเดาไม่ได้

อาจกลายเป็นคนเดียวที่อยู่กะลุงแกไปจนลุงแกไม่แข็งก็ได้นะครับ
แบบโบราณไง โดนฉุดมาทำเมีย แต่ท้ายสุดมีลูกด้วยกันแปดคนอะไรงี้

Phoowadol

ผลสุดท้ายในบรรดาเมียทั้งหมดของลุงพล ในภาคนี้ น้องอุ๊ คนที่ถูกหมั่นใส้ที่สุด และไม่ชอบมากที่สุด กลับกลายเป็นคนที่ดีที่สุดและน่าสงสารที่สุดด้วย เพราะทุกสิ่งอย่างที่เธอทำนั้น ก็ด้วยเพราะความหวังดีต่อเพื่อนๆน้องทั้งนั้น  แต่คนที่ได้รับความนิยมสุดๆ กลับกลายเป็นคนที่ ร้ายเลือดเย็นที่สุด หมอพลอย เป็นงั้นไป. นี่แหละคือตัวอย่างที่จะเอา สิ่วภายนอกมาตัดสินกันไม่ได้จริงๆ. แต่ก็เชื่อได้อีกอย่าง ว่าต่อให้หมอพลอยจะร้ายยังไงเลือดเย็นยังไง รีดเดอร์ทุกท่านก็ยินดีมอบใจหลงรักเธอไม่มีเสือมคลายชัวร์ครับ เพราะนี่เป็นจุดมืดของคนเราที่อยากเห็น คนที่ต่ำชั้นกว่าโน้มกิ่งดอกฟ้าที่สูงศักด์ ลงมาเพื่อเชยขม เพราะในชีวิตจริงมันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยนอกเหนือในนิยายและจินตนาการเท่านั้น
ขอบคุณท่านNato87 ที่แต่งเรื่องนี้ขึ้นมาเพื่อให้รีดเดอร์ได้อ่านกัน ขอบคุณมากครับ

Tanaka Tanaka

ขอวิจารณ์ตัวละครกับ "ต้นแบบ" ที่เป็นคนจริงๆ ของเหล่าบรรดานางเอกหน่อยนะครับ

เริ่มจากคนที่ผมว่าเป๊ะมากๆก่อน

หมอพลอย - มัตสึอิ เรนะ ไม่มีอะไรต้องโต้แย้งครับ ผมว่าเอาจริงๆที่หมอพลอยตกคนอ่านได้เยอะขนาดนี้ไม่ใช่แค่แคแรคเตอร์อย่างเดียว แต่เป็นเพราะหน้าตาแบบหนูเรนะนี่ตกคนไทยได้ตรึม

นาถ - มายุ เรียบร้อยแต่ร้ายลึก ไม่มีอะไรหนีคนนี้ไปได้แล้วครับ

โดนัท - มัตสึอิ จูรินะ มาดสาวทอม สุดมั่น ก็ต้องคนนี้แหละ แถมแคแรคเตอร์มีความซึนอีกตะหาก แหม่... แค่จินตนาการว่าจูรินะจับลุงพลมาหอมแก้มก็ฟินแล้วคุณ

อุ๊ - คาชิวากิ ยูกิ เจ้าแม่แห่ง AKB48 ผู้เป็นที่เลื่องลือในความเล่นใหญ่ และโอเวอร์รีแอคชั่น คนนี้ก็เหมาะกับความเป็นอุ๊มากครับ

ส่วนคนที่ผมมีปัญหาเล็กน้อย (ไม่มาก แต่ขอวิจารณ์หน่อย)

พิมมี่ - คิตางาว่า เรียวฮะ อันนี้ไม่มีอะไรมาก คือแคแรคเตอร์สาวเปรี้ยว ใช่ แต่ตามเนื้อเรื่อง พิมมี่เป็นสาวอวบใช่ไหมครับ ? ผมว่าหนูเรียวฮะไม่ค่อยอวบนะครับ หรือว่าไง... เอาจริงๆถ้าบอกว่าแคแรคเตอร์สาวเปรี้ยวอวบๆหน่อย ผมนึกถึงแบบ กุ๊บกิ๊บ สุมนทิพย์ (ตอนอ้วนๆ) นะ แต่จะเทียบกับใครใน AKB48 อาจหายากพอควร (งานไอดอลมันหนักครับ หาอวบๆยากหน่อย)

ใบเฟิร์น - ยางามะ คุมิ อันนี้ตามรสนิยมตัวเอง ผมว่าน้องคุมิไม่น่ารักแบ๊วพอ ถ้าเป็นโอกุริ ยุย จะเพิ่มความน่ารัก และเพิ่มอารมณ์ให้กับฉากหื่นของลุงพลให้ได้ถึงระดับโรคจิตเลย (ออกแนวซาดิสม์ครับ ::HoHo:: )

ภาพตัวอย่าง โอกุริ ยุย

nato87

อ้างจาก: Tanaka Tanaka เมื่อ มิถุนายน 01, 2018, 12:32:43 หลังเที่ยง
ขอวิจารณ์ตัวละครกับ "ต้นแบบ" ที่เป็นคนจริงๆ ของเหล่าบรรดานางเอกหน่อยนะครับ

เริ่มจากคนที่ผมว่าเป๊ะมากๆก่อน

หมอพลอย - มัตสึอิ เรนะ ไม่มีอะไรต้องโต้แย้งครับ ผมว่าเอาจริงๆที่หมอพลอยตกคนอ่านได้เยอะขนาดนี้ไม่ใช่แค่แคแรคเตอร์อย่างเดียว แต่เป็นเพราะหน้าตาแบบหนูเรนะนี่ตกคนไทยได้ตรึม

นาถ - มายุ เรียบร้อยแต่ร้ายลึก ไม่มีอะไรหนีคนนี้ไปได้แล้วครับ

โดนัท - มัตสึอิ จูรินะ มาดสาวทอม สุดมั่น ก็ต้องคนนี้แหละ แถมแคแรคเตอร์มีความซึนอีกตะหาก แหม่... แค่จินตนาการว่าจูรินะจับลุงพลมาหอมแก้มก็ฟินแล้วคุณ

อุ๊ - คาชิวากิ ยูกิ เจ้าแม่แห่ง AKB48 ผู้เป็นที่เลื่องลือในความเล่นใหญ่ และโอเวอร์รีแอคชั่น คนนี้ก็เหมาะกับความเป็นอุ๊มากครับ

ส่วนคนที่ผมมีปัญหาเล็กน้อย (ไม่มาก แต่ขอวิจารณ์หน่อย)

พิมมี่ - คิตางาว่า เรียวฮะ อันนี้ไม่มีอะไรมาก คือแคแรคเตอร์สาวเปรี้ยว ใช่ แต่ตามเนื้อเรื่อง พิมมี่เป็นสาวอวบใช่ไหมครับ ? ผมว่าหนูเรียวฮะไม่ค่อยอวบนะครับ หรือว่าไง... เอาจริงๆถ้าบอกว่าแคแรคเตอร์สาวเปรี้ยวอวบๆหน่อย ผมนึกถึงแบบ กุ๊บกิ๊บ สุมนทิพย์ (ตอนอ้วนๆ) นะ แต่จะเทียบกับใครใน AKB48 อาจหายากพอควร (งานไอดอลมันหนักครับ หาอวบๆยากหน่อย)

ใบเฟิร์น - ยางามะ คุมิ อันนี้ตามรสนิยมตัวเอง ผมว่าน้องคุมิไม่น่ารักแบ๊วพอ ถ้าเป็นโอกุริ ยุย จะเพิ่มความน่ารัก และเพิ่มอารมณ์ให้กับฉากหื่นของลุงพลให้ได้ถึงระดับโรคจิตเลย (ออกแนวซาดิสม์ครับ ::HoHo:: )

ภาพตัวอย่าง โอกุริ ยุย

จริง ๆ หนูเรียวฮะ นี่ไม่มีความอวบเลย ถูกครับ แต่ประเด็นคือ ผมชอบโครงหน้าน้องเค้าครับ โครงหน้าน้องเค้าใกล้เคียงกับใบหน้าของพิมมี่ อย่างที่ผมอยากให้เป็น ส่วนเรื่องอวบอะไรเนี่ย เดี๋ยวผมค่อยเสริมว่าตอนหลังเธอไปเล่นฟิตเนสลดน้ำหนักเพื่อเตรียมตัวในภาค 2 แล้วกัน  ::HoHo::

ส่วนใบเฟิร์นเนี่ย ผมไม่อยากให้เธอแบ๊วไปครับ โอกุริ ยุย ก็ดีครับ แต่ผมมองว่าเธอยังไม่มีเสน่ห์พอ แบ๊วเกินไป ผมไม่ชอบครับ ยากามิ คูมิ นี่ผมนึกถึงเป็นคนแรกเลย ถ้าจะต้องเป็นใบเฟิร์น เธอเท่านั้น ไม่มีใครแทนได้จริง ๆ

ปล.เอาจริิง ๆ โอกุริ ยุย ก็น่ารักนะครับแต่เธอยังเด็กไปครับ คงต้องรอให้เธอเติบโตมากกว่านี้สักหน่อย
ฝากติดตามเพจเฟสบุ๊คของผมด้วยนะครับ

https://web.facebook.com/Nato87.The.Storyteller

Thanatouch MAN

มันคือ กรรมดีของท่านชุมพลใช่ไหมนิ ถูกรีดน้ำทุกวัน ไม่มีพรคงตายไปแล้วแน่ท่านชุมพล ผลงานดีครับท่าน

xonly-1786

นางเอกแต่ละคนของลุงพลนี่สุดยอดมาก สวยๆทั้งนั้นเลย ขอบคุณมากๆครับ

snoob

นี่ถ้าไม่ใช่ภารโรงแก่ๆคือหนุ่มเจ้าสำราญฟันหญิงไปทั่วความแตกต่างคือสิ่งที่แบ่งเเยกสถานะ