ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เกมรักภารโรงเฒ่า ตอนพิเศษ : ประกาศคะแนนนิยม + เกร็ดที่มาของตัวละคร

เริ่มโดย nato87, มกราคม 11, 2021, 02:53:25 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nato87

พูดคุยก่อนอ่าน : สวัสดีครับ นี่ไม่ใช่ตอนใหม่นะ เป็นตอนพิเศษที่ผมอยากถ่ายทอดออกมาให้ทุกคนได้อ่าน เกี่ยวกับตัวตนของเหล่าบรรดานางเอกทั้ง 12 คน ของลุงพล ว่าแต่ละครมีที่มาที่ไปอย่างไร ซึ่งผมย้ำนักย้ำหนาว่า ตัวละครในเรื่องนี้จะมีเอกลักษณ์และคาแร็คเตอร์เฉพาะของตัวเอง มีความเป็นปัจเจกสูงมาก กล่าวคือ นางเอกทุกคนของผมเนี่ย เรียกได้ว่ามีทุกแบบทุกสไตล์เท่าที่ผมจะนึกออกและเขียนได้

ซึ่งบอกเลยว่าเขียนยากมาก เพราะนิสัย บุคลิก การพูดของนางเอกแต่ละคนแตกต่างกันพอสมควร ต้องใช้ประสบการณ์มากพอสมควรเลยแหละในการเขียน

สำหรับกลุ่มตัวละครในเกมรัก ผมจะแยกเป็นสามกลุ่มคือ 1.กลุ่มนางเอกขึ้นหิ้ง (หมอพลอย, ครูเบสท์) ที่เรียกได้ว่าคะแนนนิยมพุ่งสูงเหนือนางเอกคนอื่น ๆ 2.นางเอกแถวหน้า (โดนัท,ใบเฟิร์น,พิมมี่,นาถ,ยังอุ๊) ที่มีบทบาทมากพอสมควรแล้ว 3.นางเอกหน้าใหม่ (ลูกขวัญ,หมวย,อีฟ,ทราย,แนนนี่) ที่ยังไม่ได้มีบทบาทเด่นมากมายนัก

นอกจากนี้จะก็บอกชื่อต้นแบบของนางเอกทั้ง 12 คน ส่วนใหญ่ผมใช้ต้นแบบจากไอดอลวง 48 Groups ของญี่ปุ่นน่ะครับ เหตุผลคือหาภาพอ้างอิงในการเขียนง่ายดี ยกเว้นต้นแบบครูเบสท์ ที่ไม่ใช่ไอดอล และบอกไว้ก่อนว่าเหตุผลที่ผมไม่ใช้ดาราไทยเป็นต้นแบบโดยตรง 'เพราะเดี๋ยวมีประเด็น' ครับ 5555+

##################

ประกาศผลสอบนางเอกดีเด่นของเกมรักภารโรงเฒ่า ครั้งที่ 1

1.หมอพลอย - พลอยพรรณ จารุศิริการกุล (ชลบุรีไม่ได้มีดีแค่น้ำทะเลบางแสนและพัทยา ลองไปเยี่ยมดูสักครา อาจเจอหมอพลอยทำหน้าเย็นชาอยู่แถวบางละมุง)

เธอคือนางเอกเบอร์หนึ่งของซีรีย์เกมรักฯ ที่แฟน ๆ ทุกคนให้คะแนนเทใจอย่างล้มหลาม เรียกได้ว่าเป็นนางเอกยอดนิยมของนิยายเสียวเรื่องนี้ ในฐานะที่ผมเป็นเจ้าของตัวละคร ผมบอกได้แค่ว่า ผมรักนางเอกคนนี้มาก ด้วยบุคลิกท่าทางแบบลูกคุณหนูไฮโซมีการศึกษา มีชาติตระกูลที่ดี เป็นเด็กเรียน ไว้ตัว หยิ่ง เข้าถึงยาก แต่ก็มีมุมอ่อนโยน อ่อนหวาน และมีความหวั่นไหวในแบบผู้หญิง

ผู้หญิงอย่างหมอพลอย เป็นผู้หญิงระดับสูง เป็น Classy Woman ที่เรียกได้ว่ามีเสน่ห์มาก ๆ แม้กระทั่งฉากรักระหว่างลุงพล เธอก็ยังคีฟลุคพูดจาสุภาพได้ พูดจากใจเลยนะ ตัวละครตัวนี้ทำให้ผมอินจัดมาก เพราะผมต้องเข้าถึงความรู้สึก ความคิดของตัวละครตัวนี้แล้วถ่ายทอดออกมาเป็นตัวหนังสือให้คุณได้อ่านกัน

อะไรคือจุดเด่นของหมอพลอย ผมไม่รู้จะตอบยังไง เพราะทุกคนที่อ่านคงรู้คำตอบอยู่แล้ว เธอคือนางในฝันของผู้ชายหลาย ๆ คน (เช่นเดียวกับผม) ที่ไม่อาจจะเอื้อมถึง 5555+

สำหรับต้นแบบของเธอก็คือ อดีตไอดอลชื่อดังอย่าง 'Rena Matsui' เหตุผลที่ผมใช้ตัวละครนี้เป็นต้นแบบก็คือ ผมอยากได้นางเอกที่มีลุคดูแพง หยิ่ง ๆ ลูกคุณหนู แต่มีมุมอ่อนโยนอ่อนหวานซ่อนอยู่นั่นเอง

2.ครูเบสท์ - ภัคจิรา นฤนารถไมตรี (สวัสดีเจ้า ข้าเจ้าชื่อภัคจิรา เป๋นสาวเจียงฮาย บ่าหู้ว่าฮักได้นักมอกได แต่ถ้าไค่หู้ก็ลองมาคบกั๋นผ่อบ๋อ)

เธอถูกวางตัวให้เป็นคู่แข่งของหมอพลอย ด้วยคาแร็คเตอร์สาวหวานน่ารัก ดูเฟรนด์ลี่จริงใจ และเข้าถึงได้ง่ายกว่าหมอพลอย ตัวละครตัวนี้เป็นตัวละครที่ผมรักอีกตัวหนึ่ง เธอมาจากตระกูลที่ดี มีการศึกษาที่ดีทัดเทียมกับหมอพลอย

จริง ๆ ครูเบสท์ก็จัดว่าเป็น Classy Woman เช่นเดียวกับหมอพลอย แต่สิ่งที่ทำให้เธอแตกต่างจากหมอพลอยก็คือ ความเฟรนด์ลี่ ความสดใส เข้าถึงได้ง่ายกว่า เป็นตัวละครที่ดูผ่อนคลายกว่าหมอพลอยมาก ในบางมุม ครูเบสท์ยังมีมุมง๊องแง๊งแบบเด็ก ๆ ซ่อนอยู่

อะไรคือจุดเด่นของครูเบสท์ เธอคือสาวสวยระดับทอปคลาสเช่นเดียวกับหมอพลอยครับ แต่เข้าถึงได้ง่ายกว่า

ต้นแบบของเธอก็คือ นักแสดงและนางแบบชื่อดังของญี่ปุ่นอย่าง 'Yuko Araki' เหตุผลที่ผมใช้เธอคนนี้เป็นต้นแบบของครูเบสท์ มาจากการที่ผมอยากได้ตัวละครที่ทำให้รู้สึกสดชื่น สดใส เป็นตัวละครหญิงที่ทำให้คนอ่านรู้สึกหลงรักได้ไม่ยาก

3.โดนัท - ณิชา แสงทองอำไพ (สาวห้าวสุดชิคเมืองกรุงเทพแดนฟ้าอมร เดินเที่ยวสยามสแควร์ ดูหนังหาไรกินกันดีป่ะพวกแกรรร)

ถ้าถามว่านางเอกหรือตัวละครตัวไหนสักตัวที่ถูกพูดถึงบ่อย ๆ แม้จะไม่มีบทบาท ก็เห็นจะเป็นสาวห้าวอย่างโดนัทนี่แหละครับ เป็นตัวละครที่ผมชอบอีกตัว ด้วยบุคลิกสาวห้าวแอบหวาน ปากแข็งแต่ใจอ่อน คาแร็คเตอร์สาวซึนเป๊ะ ๆ เป็นตัวละครที่ผมสนุกมากเวลาที่ได้เขียน เรียกได้ว่าเขียนไปก็อมยิ้มไปกับน้องโดนัทคนนี้น่ะครับ

ถามว่าตกลงเพศสภาพของเธอเป็นยังไงกันแน่? ทอม? ดี้? เลสเบี้ยน? ผมคงตอบได้ว่าเธอเป็นไบเซ็กช่วลครับ หญิงก็ได้ ชายก็ดี ขาดความอบอุ่นจากพ่อ เลยทำให้เธอโหยหาความอบอุ่นจากผู้ชายสูงวัยเพื่อเติมเต็มปมด้อยของเธอนั่นเอง

ต้นแบบของเธอก็คือ 'Jurina Matsui' อดีตไอดอลชื่อดัง ผมอยากได้คาแร็คเตอร์แนว ๆ สาวห้าว เท่ห์ ๆ แต่ก็ยังมีมุมความหวานของผู้หญิงอยู่ หวยเลยลงมาที่เธอครับ

4.นาถ - นาถลดา ถิ่นสงขลา (สาวนุ้ยจากหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา จัดจ้านยิ่งกว่าแกงไตปลา ก็นาถลดานี่แหละเธอ)

เป็นนางเอกที่โคตรอีโวสุด ๆ ครับ คนนี้ 55555+ ช่วงแรกของเรื่องน้องนาถของเราบทเจือจางมาก ถูกออร่าของสามสาวอย่างใบเฟิร์น โดนัท และพิมมี่ กลบซะมิด เธอเป็นนางเอก (จริง ๆ ต้องบอกว่าเป็นนางร้ายมากกว่าจากบทช่วงหลัง) ที่เรียกได้ว่าเป็นตัวสร้างสีสันของเรื่องนี้อย่างแท้จริง เป็นนางเอก (นางร้าย) สายปั่นครับ

โดยเนื้อแท้เธอเป็นเด็กสาวนิสัยดี เป็นคนช่างเพ้อฝัน แต่ก็เป็นคนที่เหมือนมีปมในใจ คืออยากได้รับการยอมรับ จนกระทั่งไปเจอคารมณ์หวานของลุงพลที่ยอมรับและไม่ถือโทษโกรธเธอ จนทำให้เธอกลายเป็นศิษย์เอกของลุงพลไป เรียกได้ว่าเธอถอดแบบนิสัยตลบตแลงมาจากลุงพลทุกกระเบียดนิ้ว

ต้นแบบของเธอก็คือ อดีตไอดอลชื่อดังที่รีไทร์จากวงการไปแล้วอย่าง 'Watanabe Mayu' เหตุผลที่ผมใช้ตัวละครตัวนี้มาจากความน่ารัก บ๊องแบ๊ว สดใส แต่ก็แอบแฝงไปด้วยความร้ายลึก น่ากลัว คือผมอยากจะสื่อว่า คนเราเห็นหน้าตาน่ารักสดใส แต่ในใจ คิดยังไง ไม่มีใครรู้ครับ 5555+

5.ใบเฟิร์น - เนตรชนก วิมานแก้ว (ข้าเจ้าเป๋นสาวเจียงใหม่ แฮมบ่อเต้าใดก็จะเป็นสาวแล้ว ตึงวันมีป่ออุ้ยมาแอ่ว มาอู้มาแซว เป็นคนแก่งคอย)

ใบเฟิร์นคือนางเอกตัวเปิดเรื่องครับ เธอเป็นสาวน้อยน่ารักอ่อนหวานจากเชียงใหม่ เป็นนักศึกษาพยาบาลที่ผิดหวังในความรัก ที่ได้มาเจอลุงพลเข้า แล้วเรื่องราวก็เริ่มต้นจากตรงนั้น

ใบเฟิร์นเอาจริง ๆ เป็นเด็กสาวที่น่ารัก สดใส อ่อนหวาน แต่เธอมีข้อเสียใหญ่ ๆ ซึ่งทุกคนได้เห็นไปแล้วก็คือ ความโลเล ไม่หนักแน่นของเธอนั่นเอง เลยทำให้ตัวละครตัวนี้ถูกลดคะแนนความนิยมไปมาก และน่าจะเป็นนางเอกของเรื่องเพียงคนเดียว ที่ได้นอกใจลุงพลไปมีอะไรกับหนุ่มเจมส์ นักเรียนนายร้อย และนี่คงเป็นหนึ่งในเหตุผลที่ทำให้คะแนนนิยมของเธอตกลงไปอย่างน่าเสียดาย

ต้นแบบของเธอคืออดีตไอดอลอย่าง 'ํYagami Kumi' เหตุผลที่ผมใช้เธอคนนี้เป็นต้นแบบใบเฟิร์น คือความน่ารัก (เหตุผลสิ้นคิดมาก 5555+) คือผมอยากได้นางเอกที่ดูมีลุคใส ๆ น่ารัก ๆ ขาว ๆ ให้อารมณ์แบบสาวเมืองเหนือน่ะครับ ไม่มีอะไรมากไปกว่านั้นจริง ๆ

6.พิมมี่ - พิมพาภรณ์ แสงสูงเนิน (ไม่ได้หายต๋อมไปไหนไกล พิมมี่สาวโคราชกลับมาแล้วไง พร้อมกับหัวใจสะอ้อน สะออน)

พิมมี่เป็นนางเอกคนที่สามของเรื่อง หากนับตามไทม์ไลน์ เธอเป็นเด็กสาวหน้าตาน่ารักจากดินแดนที่ราบสูงโคราชครับ ที่บังเอิญมีปัญหาทะเลาะกับแฟนหนุ่มจอมเสเพลอย่างไอ้บิ๊ก จนมาเจอกับลุงพล และเรื่องราววุ่นวายก็บังเกิด

พิมมี่แตกต่างจากสาว ๆ พยาบาลคนอื่น คือเธอไม่ใช่สาวบริสุทธิ์ เป็นเด็กสาวที่มีจริตมารยาแบบผู้หญิง น่าจะเป็นตัวละครที่ดูเซ็กซี่มากที่สุดในเรื่อง เป็นคนที่พร้อมทุ่มเททุกอย่างเพื่อคนที่รักแบบไม่มีเงื่อนไข เป็นนางเอกที่ผมชอบอีกคน

ต้นแบบของเธอคืออดีตไอดอลจากญี่ปุ่นอย่าง 'Ryoha Kitagawa' จริง ๆ หนูเรียวฮะไม่ใช่สาวอวบ แต่สิ่งที่ผมเลือกน้องคนนี้มาเป็นต้นแบบพิมมี่ก็มาจากหน้าตาและท่าทาง ใบหน้ารูปไข่ หน้าผากกว้าง ดูมีน้ำมีนวล ประมาณนั้นน่ะครับ คอนเซปต์น้องพิมมี่ของผม

7.ยัยอุ๊ - หทัยรัตน์ แก้วสมบัติ (ราชบุรีถิ่นโอ่งดินมังกร บ้านเกิดน้องอุ๊แสนโสภา มาเถิดหนาโพธารามถิ่นคนงาม)

เป็นนางเอกและตัวละครที่น่าหมั่นไส้และน่ารำคาญในช่วงกลางเรื่องของภาคแรก ด้วยนิสัยจอมจุ้น ชอบวุ่นวายกับเรื่องชาวบ้านไปทั่ว แต่เธอก็มีมุมน่ารักอ่อนโยนอ่อนหวานอยู่เหมือนกัน ดั่งที่จะได้เห็นกับความสัมพันธ์ระหว่างเธอและพี่แจ็คแฟนหนุ่ม

น้องอุ๊เป็นตัวละครที่เปิดตัวให้ทุกคนได้หมั่นไส้ ผมมั่นใจว่าถ้าใครอ่านเกมรักผ่านมาจนถึงตอนนี้จะต้องรู้สึกในแนวทางเดียวกันคือหมั่นไส้และไม่ชอบตัวละครนี้นัก ทั้ง ๆ ที่ความจริงเธอเองก็เป็นเด็กสาวนิสัยดี คอยเป็นห่วงเป็นใยเพื่อน ๆ น้อง ๆ ในวิทยาลัยพยาบาล เพียงแต่บางครั้งมันมากเกินพอดี และเวลาเธอโกรธ เธอก็โกรธได้น่ากลัวมาก แต่พักหลังมาเธอเปลี่ยนไปเยอะครับ เจอมนต์รักซัมซุงกาแล็คซี่ลุงพลเข้าไป จนทำให้ผมรู้สึกว่าหลาย ๆ คนเริ่มชอบน้องอุ๊มากขึ้นละ

ต้นแบบของเธอคือไอดอลญี่ปุ่นอย่าง 'Yuki Kashiwaki' นอกเหนือจากความน่ารัก เหตุผลคือผมอยากได้นางเอกสักคนที่ดูแตกต่างจากคนอื่น คือดูเป็นพี่ใหญ่ในหมู่เพื่อน ๆ แล้วก็น้องอุ๊ในความคิดของผม ก็อยากให้มีหน้าตาประมาณเนี้ยแหละครับ

8.ลูกขวัญ - ภาสินี ถิ่นทวีพัฒนา ณ ภูเก็ต (รักลูกขวัญแล้วพี่บ่าวอย่าทำเป็นเอิด ให้ลูกขวัญสาวภูเก็ตจิตใจเตลิด เพราะเลิฟยู นะคะ ๆ)

ไม่รู้ว่านามสกุลจะยาวไปไหน คือมันเป็นอารมณ์ขันของผมเอง ที่อยากได้นามสกุลตัวละครยาว ๆ ดูอลังการสักหน่อย เลยออกมาเป็นแบบนั้น คำนิยามสำหรับผมที่มีต่อลูกขวัญก็คือ ลูกคุณหนู น่ารัก จิตใจดี ชอบร้องเพลงเล่นดนตรี ชอบเขียนนิยาย คือแบบเป็นตัวละครที่ดูเพ้อฝันอ่อนต่อโลกมาก ไม่คิดว่านางเอกแบบนี้จะมาอยู่ในนิยายเสียวเรื่องนี้ได้

เป็นตัวละครสไตล์โลลิค่อนจ๋า ๆ เลย น่าจะถูกใจใครหลายคนเลยทีเดียว ช่วงสองสามตอนที่ผ่านมา คุณคงได้เห็นบทบาทของลูกขวัญกันพอสมควรแล้วนะครับ และได้เห็นว่าเธอจะต้องเจอกับมรสุมครั้งใหญ่ในชีวิต และลุงพลจะเป็นคนที่มาช่วยโอบอุ้มเธอด้วยความรักครับผม

ต้นแบบของเธอก็คือ 'Haruka Shimazaki' อดีตไอดอลชื่อดัง สิ่งแรกที่ผมคิดเกี่ยวกับตัวละครตัวนี้ก็คือ อยากได้ตัวละครที่ดูน่ารัก (อีกละ 5555+) แล้วก็อยากให้มีลุคส์แบบคุณหนู แบ๊ว ๆ ใส ๆ คือดูยังไงก็หาความเซ็กซี่ไม่เจอ อารมณ์ประมาณเด็กสาวที่ยังไม่โตเต็มที่น่ะครับ หวยเลยออกมาที่คนนี้ โลลิโดนใจไหม? 5555

9.หมวย – เดือนดารา แซ่ย้ง (อากงอาม่าหนูมาไกลจากเมืองจีน ปักหลักสร้างตัวที่เยาวราช ส่วนหนูอาหมวยสาวเมืองนนท์น่ะยังขาดคนดี พี่มาเป็นแฟนหนูทีได้ไหม)

'เธอหมวยยย ทุกนาทีที่เคยสัมผัส' ตัวละครตัวนี้ เป็นตัวละครที่ผมในฐานะคนเขียน ชอบชื่อจริงของเธอมาก 'เดือนดารา' แบบว่ามันดูสูงส่ง ดูแพงมาก ไม่ได้ประชดนะครับ เป็นชื่อที่ผมคิดว่ามันเพราะมาก และเหมาะกับตัวละครตัวนี้ดี น้องหมวยเป็นสาวน้อยเชื้อสายจีน ถือว่าครอบครัวของเธอมีฐานะพอตัว และผมอยากได้ตัวละครแนว ๆ อาหมวยสักคน ก็เลยออกมาเป็นน้องหมวยแบบนี้

นิสัยของเธอคือสาวน้อยโมเดิร์น เพ้อฝัน เอาแต่ใจนิด ๆ ชอบผู้ชายมีอายุหล่อ ๆ แบบกงยู เธอมีหลาย ๆ อย่างคล้ายรุ่นพี่ของเธออย่างยัยอุ๊ แต่ยังไม่หนักเท่ารุ่นพี่ของเธอ เป็นคนที่แบบดูเชิด ๆ หยิ่ง ๆ สักหน่อย แต่ความจริงแล้วน้องหมวยเองก็เป็นเด็กสาวนิสัยดีและเฟรนด์ลี่กับทุกคน

ต้นแบบของเธอคือไอดอลญี่ปุ่นอย่าง 'Tomu Muto' เหตุผลเพราะโครงหน้าในจินตนาการของผมเกี่ยวกับน้องหมวยคือ ผมอยากได้โครงหน้าแบบนี้ หน้านิ่ง ๆ แต่ยิ้มที่ทำหนุ่ม ๆ ละลาย

10.อีฟ - อรัญญา ศิริสวัสดิ์ (จะเอ่ยปากเกี้ยวพาหาบุรุษก่อนมิเห็นสม ด้วยเกิดเป็นแม่หญิงหัวใจงามจากเมืองโบราณทราวดี เมืองปราจีน)

เป็นตัวละครที่ผมรักและเอ็นดูอีกคนของเรื่อง (จริง ๆ นะ) น้องอีฟคือกุลสตรี นิสัยน่ารัก เรียบร้อย พูดจาไพเราะอ่อนหวาน ยามโกรธก็ยังพูดเพราะ เรียกได้ว่าเป็นนางเอกหนังไทยได้สบายเลย นิสัยแบบนี้

นิสัยของเธอ ก็อย่างที่ผมบอกครับ เรียบร้อย น่ารัก อ่อนหวาน อ่อนโยน ทำกับข้าวเก่งที่สุดในเรื่อง เป็นแม่ศรีเรือน และพอเจอเรื่องราวที่กระทบกระเทือนใจมาก ๆ น้องอีฟก็จะต่อมน้ำตาแตก แบบว่านางเอกละครไทยยุคเก่าจริง ๆ คาแร็คเตอร์แบบนี้ไม่น่ามาอยู่ในนิยายเสียวเลย

ต้นแบบของเธอก็คือไอดอลญี่ปุ่นอย่าง 'Yokoyama Yui' น้องอีฟในจินตนาการของผม ต้องเป็นเด็กสาวหน้าตาน่ารัก (5555+) ดูใสซื่อ บริสุทธิ์ มีรอยยิ้มที่ดูไร้เดียงสา และให้ความรู้สึกอยากดูแลปกป้องนั่นเอง

11.ทราย - ฉัตรพร บัวประทีป (สก๊อยจากนครปฐม แต่มาตั้งรกรากที่กรุงเทพ ถึงแรงแต่จริงใจ มีอะไรก็มาคุยกันแบบเคลียร์ ๆ)

เป็นตัวละครที่แรงส์!!!! แรงส์ที่สุดในเรื่องนี้ละ กับบทบาทของสก๊อยสาวสุดแซ่บ ใจกล้า ใจถึง นักเลงพอ เรียกได้ว่าตรงตามคอนเซ็นต์สก๊อยเลย เป็นตัวละครที่มีสีสันมากที่สุดอีกคนของเรื่อง และผมรู้สึกสบายใจที่ได้เขียนตัวละครตัวนี้ เหตุผลคือ มันง่ายดี ด้วยคาแร็คเตอร์ที่แรง จัดจริง ตรงไปตรงมาแบบไม่มีอ้อมค้อม

ถ้ามองให้ลึกลงไปภายใต้ภาพลักษณ์ที่ดูร้อนแรง ใจกล้าใจถึงของน้องทราย คุณจะเห็นว่าลึก ๆ เธอเองก็เป็นคนที่รักแม่ รักครอบครัวไม่น้อยเหมือนกัน ก็อยากให้ลองติดตามดูเรื่องราวต่อ ๆ ไป ซึ่งผมบอกได้ว่า น้องทรายเนี่ยแหละโคตรแซ่บและแสบเอาเรื่อง ลองคิดว่าถ้าเธอไปเจอกับน้องนาถจอมวางแผน อะไรจะเกิด (ได้เจอกันแน่ครับ 5555+)

ต้นแบบของเธอก็คือ Itano Tomomi อดีตไอดอลชื่อดังที่ผันตัวไปเป็นนักแสดงและนางแบบของญี่ปุ่น เหตุผลที่ผมใช้เธอเป็นต้นแบบน้องทราย คือผมอยากได้ลุคส์สาวที่ดูเปรี้ยว ๆ จัดจ้าน ดูแรง ๆ หน่อย หวยเลยออกมาที่เธอคนนี้ครับ

12.แนนนี่ - นริศรา พลธานี (เป็นพริตตี้ เอ็มซี ชื่อแนนนี่ สาวใส ๆ หัวใจพลังปลาแ่ดก จกกินกับข้าวเหนียวเป็นตาแซ่บหลายย)

เป็นตัวละครที่มีบทบาทน้อยที่สุดในเรื่องในตอนนี้ เลยทำให้เธอค่อนข้างเสียเปรียบเอามาก ๆ เมื่อถูกนำไปเปรียบเทียบกับนางเอกคนอื่น ๆ แต่อย่าตกใจไปครับ เธอจะเริ่มมีบทบาทมากขึ้นในช่วงหลัง ๆ ซึ่งคุณจะได้เห็นเรื่องราวของเธอมากขึ้น กับพริตตี้สาวสู้ชีวิตเพื่อปลดหนี้ให้ครอบครัว และการันตีได้ว่า นี่จะเป็นตัวละครที่ทุกคนชื่นชอบเธอไม่มากก็น้อยละครับ

เป็นตัวละครที่มีหน้าตาน่ารัก แต่นิสัยจะออกห้าว ๆ แมน ๆ แบบผู้ชาย แต่ยังไม่ได้ห้าวถึงขนาดโดนัทนะครับ แนนนี่จะมีความเป็นผู้หญิงกว่าโดนัทมาก และดูเซ็กซี่กว่าโดนัท เหตุผลที่เป็นเช่นนี้เพราะผมอยากให้เธอดูเป็นผู้หญิงที่เข้มแข็ง แต่ไม่ถึงขนาดแข็งกร้าว แต่ยังมีมุมอ่อนหวานแบบผู้หญิงอยู่ ภายใต้หน้ากากที่เธอต้องสวมใส่เพื่อเอาตัวรอดจากเหล่าบรรดาหนุ่มน้อยหนุ่มใหญ่กลัดมันทั้งหลาย

ต้นแบบของแนนนี่ก็คืออดีตไอดอลญี่ปุ่นอย่าง Yamamoto Sayaka เหตุผลที่ผมเธอเป็นต้นแบบ เพราะผมอยากให้น้องแนนนี่ดูมีหลายลุคส์ในเวลาเดียวกัน ลุคส์แมน ๆ ลุคส์สาวหวาน สาวห้าว และมีความเซ็กซี่สูง ก็เลยออกมาเป็นคนนี้ครับ
ฝากติดตามเพจเฟสบุ๊คของผมด้วยนะครับ

https://web.facebook.com/Nato87.The.Storyteller

Tanaka Tanaka

ผมเคยอ่านกระทู้ท่าน ที่เปลี่ยนต้นแบบนางเอกเป็นดาราเอวี
https://xonly8.com/index.php?topic=236632

รู้สึกว่าพอเป็นไอดอลแล้วหน้าตาจะมีเอกลักษณ์กว่ามาก เข้ากับคาแรคเตอร์เลย พอเป็นดาราเอวีแล้วหน้านางเอกเหมือนจะออกไปในโทนเดียวกันมากไปหน่อย

ถือว่าเป็นโชคดีที่คนไทยไม่นิยมติดตามวงการบันเทิงญี่ปุ่นเท่าไหร่ เลยมีวัตถุดิบที่โอกาสเกิดดราม่าน้อยมาเป็นต้นแบบตัวละครได้ครับ

Supachok Tupsutti

ในใจคิดไปเองไกลแล้วครับเปลี่ยนเป็นไทยหมดเลย...แต่แบบนี้ก้อดีแล้วครับ..(ถ้าเป็นไทยดราม่าบังเกิด)

xonly-1786

ขอบคุณมากครับ ผมก็ชอบหมอพลอยครับ เข้าถึงอารมณ์ได้ดี ส่วนหมอเบสท์ยังสรุปไม่ได้เพราะยังไม่มีบทอย่างว่าเลยไม่รู้อารมณ์ของหมอเป็นแบบไหนครับ

หนูนัทครับ

อย่างไรผมก็ไม่เปลี่ยนใจจากหมอพลอยแน่นอนครับ ผู้เขียนเขียนได้ดีมากๆครับ มีการเข้าใจถึงตัวละครแต่ล่ะคน ทำให้ดูมีความสมจริงมากขึ้น มีจิตนาการที่ดีเอามากๆครับ ขอบคุณสำหรับเนื้อเรื่องที่ผ่านมาครับ

Run2020

อิจฉาลุงพลเมียสวยทุกคนเลย ส่วนตัวที่หนึ่งหมอพลอย ที่สองก็ครูเบส ที่สามก็ทรายกับพิมพ์มี่ครับ

freedom-more

ถ้าชอบตามบทก็ต้องหมอพลอยอยู่แล้ว

แต่ถ้าให้เลือกตามรูปที่แอดแนบมา ผมชอบใบเฟิร์นแฮะ ฮาๆ

swss2511

phet.79

donki

FC หมอพลอยเช่นกันครับ แต่ถ้าจะให้นอกใจไปให้ใคร พิมมี่ เบียดโดนัทอยู่นิดๆ ครับโผม

แต่ตัวละครที่ท่านสรรสร้าง คาแรกเตอร์ชัดเจนครับ ชอบมาก

Nikubou

อัยดับหนึ่งคือน้องพลอยเอิ้ย หมอพลอย ครับ เพราะเธอคือบอสที่ปราบง่ายแต่ลำบากยากเช็ญกว่าจะจะแทงให้มายอมสยบใต้หว่างขาของพี่พล
อีกคนก็ ใบเฟิร์น ครับ เพราะเธอคือคนแรกที่ทำให้ลุงพลสร้างมหากาพย์ฮาเร็มของแก และเธอยังเป็นเมียคนแรกในฮาเร็มของลุง(ก็เหมือนเมียคนแรกของผมเหมือนกัน เพราะผม เสียน้ำ ไปหลายรอบกับเรื่ิงราวของเธอ)
อีกคนก็คือ พิมมี่ ที่ดีกรีแรงจัดขนาดรุกลุงพลได้ถึงพริกถึงวาไจน่าที่สุด
ว่าแต่ น้องน้ำปั่น(หวังว่าจำชื่อไม่ผิด) จะมีบทได้ทดลองกระบองของลุงพลบ้างไหมนะ