ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เธอ ฉัน และ เขา ตอนที่ 68

เริ่มโดย ✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰, กรกฎาคม 05, 2022, 10:01:46 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰

ต่อจากตอนที่แล้วเสี่ย2คนกลับบ้านไป แต่พ่อของเจมส์มาแทน เจมส์ก็มาด้วย
แล้วเจมส์ก็ดันมาบอกว่า พ่อเจมส์ กับ พ่อของโทน เป็นเพื่อนกันสมัยอยู่โรงมวย

เดี๋ยวอีเจมส์เดี๋ยว นี่มันเรื่องใหญ่มากเลยนะ อีเจมส์บอกเราว่า แต่พ่อเจมส์เขาก็บอกว่ามันไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรนี่หมิว เราแบบปวดหัวเลย พวกผู้ใหญ่นี่เขาจะชิลกันไปไหน พี่แมนตอนนี้สุขุมนะต่างจากตอนอยู่กับแม่ทิพย์ แหม ตอนเมื่อกี้อ่ะดี๊ด๊าเลย พี่แมนเงียบนิดนึง... พอเดินมาถึงศาลาท่าน้ำ พี่แมนถึงเริ่มพูด

เพื่อน.. ต่อยมวย.. แม่ทิพย์.. พี่แมนยืนคิดด้วยท่าประจำของเขา คือคิดแบบจริงจังมาก เราก็เงียบรอฟัง เพราะรู้ว่าถ้าพูดแทรกตอนนี้ โดนดุแน่ๆ แปปนึงพี่แมนก็พูดขึ้นมาว่าไอ้หมิว เมื่อกี้แกจำได้มะ ที่เสี่ยบอกว่ามีคน ตั้งใจซ้อมท่ามวยให้พ่อทศเห็นแล้วให้พ่อทศเอาไปหัดน่ะ เราว่าใช่ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ   เมื่อกี้เสี่ยพูดแบบนั้นเลย พี่แมนพูดว่าหรือพ่อเจมส์จะเป็นคนที่เสี่ยพูดถึง

อีเจมส์ก็บอกว่า คงใช่ครับพี่แมน พี่แมนก็คิด ๆ แล้วก็บอกว่าอืม ดูจากคำที่พ่อเจมส์ใช้เรียกพ่อทศเรียกแค่ ' ทศ ' เฉยๆ แล้วเมื่อกี้แม่ ทิพย์ยังเรียกชื่อเล่นของพ่อเจมส์แบบสบายๆอีกคงใช่แล้วล่ะ อีเจมส์บอก ผมก็ตกใจพี่แมน

ถึงพ่อจะเล่าให้ฟังมาบ้าง แต่ไม่คิดว่าแม่ทิพย์จะชิลแบบนั้น เราก็ถามแทรกว่า พ่อแกเล่าว่าอะไรอีเจมส์ อีเจมส์ก็บอกว่าพ่อน่ะบอกว่าเล่าว่าเคยเรียนมวยกับพ่อครู ที่เป็นพ่อของน้าทิพย์ ไปๆมาๆ เลยเป็นเพื่อนกันนั่นแหละ

เราก็ว่าอ้าว งั้นก็เป็นเพื่อนกับทั้งพ่อทั้งแม่เลยดิ่ อีเจมส์ก็บอกอือ แต่พ่อทศเขากว่าพ่อครูจะยอมให้เขามาฝึกจริงๆจังๆ ก็หลายเดือนอยู่  พี่แมนก็บอกอืมพี่พอจะเข้าใจแล้ว แล้วมีเรื่องอันไหนที่เล่าอีกได้ไหม แล้วทำไมพ่อเจมส์มานี่ล่ะ

อีเจมส์ก็เงียบแล้วพูดขึ้นมาว่า เมื่อกี้มีตัวปัญหามาหาพ่อทศใช่ไหมครับ เราก็ห๊ะ ! อะไรนะ พี่แมนก็ถามว่า หมายความว่าไงเจมส์ อีเจมส์ก็บอกว่าพ่อทศไปที่บ้าน - ชื่อเสี่ย - มาใช่มั้ยครับ แล้วเสี่ย - ชื่อเสี่ยที่มาใหม่ - ก็มาที่บ้านนี้ด้วย

พอฟังแล้วเรากับพี่แมนคือหันหน้ามองกันเลย แต่พี่แมนก็สุขุมนะ แล้วก็พูดว่าใช่ มันเรื่องใหญ่เหรอเจมส์ เล่าได้ไหม อีเจมส์ก็เกาหัวแกรกๆ แล้วพูดว่าถ้ามาถึงบ้านแบบนี้ก็เล่าได้แล้วล่ะครับ แต่ว่ามันเกิดเรื่องอะไรขึ้นครับพี่แมน

ทำไมพ่อเขาต้องไปบ้านนั้นด้วย เราก็คิดบ้านนั้น บ้านนั้น เห้ยบ้านเสี่ยเหรอ แล้วทำไมอีเจมส์ถึงรู้ล่ะ พี่แมนตอบไปว่าอืม แล้วก็เล่าเรื่องตั้งแต่วันที่เกิดเรื่อง จนถึงเสี่ยทั้งสองกลับบ้าน พอเล่าจบอีเจมส์ก็อืม..  ก็ถ้าไปเคลียร์ปัญหาก็ไม่น่ามีอะไรครับ

พ่อทศเขาก็นิสัยแบบนั้นตั้งแต่หนุ่มๆแล้วพ่อผมเล่าให้ฟัง เราก็ถามว่านิสัยอะไรอีเจมส์ อีเจมส์ก็บอกว่า นิสัยพ่อทศเขาไม่ชอบอะไรค้างๆคาๆ คุยก็คุยให้จบไป ที่พาไอ้โทนไปเคลียร์ เพราะตัวมันเองก็กระทืบคนของเสี่ยไปหลายคนอยู่ ไอ้ฝั่งนั้นมันก็คงหาทางเล่นคืนนั่นแหละ

ถ้าไม่ทำอะไรให้ชัดเจนพ่อเขาก็คงกลัวเรื่องจะไม่จบแน่ๆ เพราะเรื่องที่ไอ้โทนมันเป็นลูกพ่อทศ ก็มีคนรู้ไม่กี่คน พ่อเขาเองก็คงไม่ค่อยอยากให้ใครรู้นอกจากพวกรุ่นเก่าๆ แต่เพราะเรื่องมันมาถึงขั้นนี้ก็คงต้องพาไปเคลียร์ด้วยตัวเองแหละ

เราก็พูดออกมาเลย เห้ยอีเจมส์แกรู้เรื่องเยอะขนาดนี้ได้ไง แต่พี่แมนก็แปะมือที่หัวไหล่เรา เราเลยต้องหยุดอ่ะ พี่แมนพูดว่า แต่เรื่องมันไม่ได้มีแค่นี้ใช่ไหมเจมส์ ถ้าเรื่องมีแค่นี้พ่อเจมส์คงไม่มาถึงนี่หรอก

อีเจมส์เงียบแปปนึง แล้วก็บอกว่า ที่พ่อผมมาถึงที่นี่ก็เพราะพ่อทศไปถึงบ้านนั้นแหละครับ การที่พ่อทศไปถึงบ้านนั้นมันไม่ใช่เรื่องดีสักเท่าไรเลยครับ พูดไปก็จะดูเว่อวังนะพี่แมน แต่พ่อทศน่ะ เป็นบุคคลต้องระวังที่พ่อผมต้องจับตาดูตลอด

เราบอกเห้ยอีเจมส์ พ่อทศเขาไม่ได้เป็นผู้ร้ายข้ามแดนนะ ทำไมต้องเว่อวังขนาดนั้น แต่อีเจมส์ก็บอกว่าหมิว ตอนนี้พ่อทศเขาอาจจะดูเหมือนแต่ชาวสวนธรรมดาๆนะ แต่ลูกน้องเก่าของพ่อทศแต่ละคนน่ะ ตอนนี้ใหญ่โตแค่ไหน มีอิทธิพลแค่ไหน หมิวไม่รู้หรอก

บางคนตำรวจยังไม่กล้ายุ่งเลย คือเราฟังแล้วแบบเห็นขนาดนั้นเลยเหรอ คือใครที่นึกภาพไม่ออก ให้นึกถึงเรื่องวันพีชนะ ที่มีกลุ่มโจรสลัดร็อกอ่ะ แล้วพ่อทศคือกัปตัน แล้วมีลูกเรือแต่ละคน หนวดขาวงี้ ไคโดงี้ บิ๊กมัมงี้ ชิกิงี้ ตัวโหดๆทั้งนั้น

ตามนี้นะมาฟังต่อ พี่แมนก็ถามว่า แต่ที่พ่อทศเล่าให้ฟังเมื่อกี้ พ่อเขาวางมือก่อนที่พวกนี้จะเป็นใหญ่เป็นโตอีกนะเจมส์ อีเจมส์ก็บอกว่านั่นแหละคือปัญหาครับพี่แมน  พ่อผมบอกว่าเพราะพ่อทศสร้างบารมี สร้างบุญคุณเอาไว้เยอะกับแต่ละคน

ที่น่ากลัวคือถ้าพวกนี้รวมกันมันจะหายเลยนะครับพี่แมน และการที่พ่อทศไปถึงบ้านเสี่ยทั้งๆที่ไม่เคยไป มันก็เป็นเรื่องที่ไม่ควรเกิดขึ้นน่ะครับ เดี๋ยวนะนี่เรากำลังฟังเรื่องอะไรอยู่เนี่ย มันเกินสเกลชาวสวนไปไหมอ่ะ พี่แมนก็คิดแปปนึง... แล้วพูดว่าแสดงว่าพ่อเจมส์จับตาดูพ่อทศอยู่ตลอดเหรอ

อีเจมส์ก็บอกว่า ก็ถ้ามีรายงานว่าพ่อทศไปพบกับเสี่ยก็เป็นเรื่องใหญ่อยู่ครับ พี่แมนถามว่าแล้วพ่อเจมส์ล่ะนอกจากเป็นเพื่อนแล้วเป็นอะไรอีก...  พอถามแบบนี้อีเจมส์ก็เงียบเลย... อีเจมส์เดินไปนั่งตรงแคร่ริมน้ำ แล้วบอกว่า พี่แมนรู้ใช่ไหมว่าเมื่อก่อนพ่อผมเป็น - ชื่อตำแหน่งและอาชีพ -

พี่แมนบอกอืมรู้ ยศใหญ่ขนาดนั้นใครจะไม่รู้ล่ะ อีเจมส์ก็บอกว่า  พ่อผมกับพ่อทศถึงจะเป็นเพื่อนกัน แต่ก็เดินไปคนละทาง พ่อผมรับราชการ แต่พ่อทศไปทางนั้น วีรกรรมของพ่อทศก็เยอะ ขนาดพ่อบอกว่าเล่าทั้งวันก็ไม่หมด สร้างบารมี สร้างลูกน้องไว้เยอะ ยิ่งชาวบ้าน ชาวตลาดนี่รักพ่อทศยิ่งกว่าอะไรอีก

พอวันนึงพ่อทศกับแม่ทิพย์เขาตกลงจะมาสร้างครอบครัวอยู่ด้วยกัน พ่อทศเขาก็อยากถอนตัว เขาก็มาหาพ่อผมแล้วบอกว่าจะถอนตัว แล้วแบบด้วยความที่พ่อทศก็เป็นเพื่อนสนิทของพ่อ พ่อผมก็ยอมช่วยนะ เพราะใจจริงพ่อผมก็อยากให้พ่อทศเลิกยุ่งเกี่ยวกับทางสายมืดนั้นอยู่แล้วด้วย

พี่แมนก็พูดว่า เพราะแม่ทิพย์ด้วยใช่ไหม อีเจมส์ตอบครับเพื่อนสองคนกำลังจะสร้างครอบครัวอ่ะพี่แมนใครจะไม่ยินดี และอยากช่วย แล้วแม่ทิพย์ก็เป็นทั้งเพื่อนเป็นลูกสาวของครูที่สอนมวยด้วย พ่อผมก็ยิ่งอยากสนับสนุนหนักเลยครับ พอสองคนตกลงว่าจะใช้ชีวิตด้วยกัน พ่อทศก็ตั้งใจว่าออกจากเส้นทางนั้นครับ โหพี่แมนกว่าจะขึ้นมาจุดนั้นได้ พ่อทศเขาก็รู้อ่ะพี่ ว่ามันต้องเจออะไรบ้าง

พ่อทศเขาก็ไม่อยากให้แม่ทิพย์ต้องมาไม่สบายใจด้วยอ่ะ ถึงแม่ทิพย์จะสามารถขึ้นเป็นแม่ใหญ่ได้สบายๆก็เถอะ... ห๊ะ แม่ใหญ่ แม่ใหญ่คืออะไรอีเจมส์ เราก็ถามไปแบบนั้น พี่แมนก็พูดว่า ไอ้หมิวแกยังต้องถามอีกเหรอ

แกไม่เห็นเหรอว่าเสี่ยสองคนนั้นกลัวแม่ทิพย์แค่ไหน แล้วไหนจะไอ้การขว้างมีดแบบเมื่อกี้อีก คนปกติทำไม่ได้หรอกนะ... โอ๊ยยย พี่แมนพูดแล้วเราก็กลัวเลย แล้วคือทุกคนเข้าใจไหมอ่ะ แม่ทิพย์ขว้างแบบไม่ลังเล กระแอมทีเดียวแล้วขว้างเลย แล้วทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นด้วย

เราก็มองไปที่อีเจมส์เลย เจมส์ก็บอกอืออย่างที่พี่แมนบอกอ่ะแหละนางเสือนางสิงห์ตัวจริงเลยแม่ทิพย์น่ะ  แต่พ่อทศเขาเบื่อชีวิตแบบนั้นไง แล้วก็ไม่อยากให้แม่ทิพย์กับลูกที่จะเกิดมาต้องวนเวียนในวงจรนั้นอ่ะ พ่อเขาเลยวางแผนที่จะถอนตัว

แล้วไอ้ตอนก่อนถอนตัวนี่แหละของจริงพี่แมน เราถามมีอะไรอีกอีเจมส์ อีเจมส์ก็บอกว่าไล่เก็บโจทก์  วางรากฐานให้พวกลูกน้องอ่ะดิ่ เราก็งงว่าเอ้าา ทำไมจะถอนตัวแล้วต้องทำแบบนั้นอ่ะ

แต่เหมือนพี่แมนเขาจะเข้าใจในทันทีอ่ะ พี่เขาบอกว่าถอนตัวตอนที่บารมีกำลังเอ่อล้น ถอนตัวตอนที่รากฐานแข็งแกร่งมันถอนตัวตอนที่สร้าฝอะไรไว้ให้พวกลูกน้องมากมายแบบนั้น มันจะไม่มีใครกังขานะไอ้หมิว แล้วพวกแก๊งอื่นก๊กอื่นจะไม่มีใครกล้ายุ่งนะไอ้หมิว เพราะความโหดกับชื่อเสียงบารมีมันยังติดตาอยู่ตลอด

ก็เหมือนนักมวยแหละประกาศแขวนนวมตอนอยู่จุดสูงสุด คนก็จะจำภสพลักษณ์ว่าเป็นแชมป์ไร้พ่าย จำว่าเป็นนักมวยที่เก่ง แต่ถ้าไปแขวนนวมตอนดวงตก ฝีมือตก มันก็จะกลายเป็นนักมวยที่แขวนนวมเฉยๆ พ่อทศก็คงเหมือนกัน ถอนตัวในตอนที่บารมีมากมาย ลูกน้องแต่ละคนก็พร้อมถวายหัว มันคงเป็นช่วงที่เหมาะสมที่สุดนั่นแหละ

เพราะถ้ารอไปนานกว่านั้น พ่อทศอาจจะไม่ได้ใช้ชีวิตสงบๆแบบนี้ก็ได้ ใช่ไหมเจมส์ อีเจมส์ก็บอกถูกต้องตามนั้นเลยครับพี่แมน พ่อผมก็ยินดีช่วยเหมือนกัน เพราะอยากให้แม่ทิพย์กับหลานในอนาคตห่างจากวงจรนั้นเหมือนกัน

แต่ก็มีข้อนึงพี่พ่อเจมส์พูดไว้คือห้ามกลับมาเส้นทางนี้อีก พ่อเจมส์ก็ยอมช่วย เราก็ถามว่าช่วย ช่วยยังไงอีเจมส์... ลบประวัติพ่อทศเหรอ บ้าพ่อแกตงฉินนะที่ชั้นรู้ อีเจมส์ก็บอกไม่ ๆ ๆ ๆ  พ่อไม่ทำอะไรแบบนั้นหรอก

ส่วนช่วยยังไงอันนี้เจมส์ขอไม่เล่านะพี่แมน หมิว อีเจมส์บอกมาแบบนี้ พี่แมนก็บอกว่าแค่นี้ก็พอประติดประต่อเรื่องได้นิดหน่อยแล้ว อีเจมส์บอกครับพี่แมน เราก็ถามว่ายังไงง่ะพี่แมน พี่แมนก็บอกว่า พ่อเจมส์ก็ช่วยในฝั่งที่ถูกกฏหมาย ที่มันง่ายเพราะพ่อทศไม่มีประวัติอาชญากรรม

ส่วนฝ่ายโลกมืด ก็ตามเก็บ ตามขย้ำเหยื่อที่อาจจะเป็ยภัยในอนาคต อีเจมส์บอกถูกต้องตามนั้นเลยครับพี่แมน แล้วเราก็ถามว่าเอ้าแล้วทำไมต้องจับตามองอ่ะอีเจมส์ ก็ตกลงกันได้นี่ แบบนี้ไม่ไว้ใจกันนี่นา

อีเจมส์ก็บอกนะว่า หมิว เสือยังไงก็เป็นเสือ แล้วยิ่งแบบพ่อทศด้วย ถึงจะเป็นเพื่อนสนิทกัน แต่ก็ต้องกันไว้ดีกว่าแก้ ลูกน้องเก่าของพ่อทศแต่ละคน สีเทาเข้มๆทั้งนั้น ที่พ่อเจมส์จ้องจับตาดูไว้เพราะเป็นห่วงนั่นแหละ

แล้วตอนนั้นพี่แมนก็พูดขึ้นมาว่า แล้วกับไอ้โทนล่ะเจมส์ พอพูดมาแบบนี้อีเจมส์เงียบเลย เดี๋ยวนะยังไงมันคืออะไร ทำไมพี่แมนถามแบบนี้ แล้วปฏิกิริยาของเจมส์คืออะไร อีเจมส์เงียบแปปนึงแล้วบอกว่า

พ่อให้ผมจับตาดูไอ้โทนน่ะครับ ห๊ะ ! เดี๋ยว เดี๋ยว นี่มันอะไรอ่ะ ทำไมเป็นงี้แล้วพี่แมนรู้ได้ไง แล้วคือเราถามเลยว่าอีเจมส์ แกจับตาดูโทนนานยัง ตั้งแต่เมื่อไร อีเจมส์ก็มองหน้าเราแล้วบอกว่า ก็ตั้งแต่มันเข้า ปี 1 นั่นแหละหมิว ห๊ะ ! อีเจมส์แกพูดอะไร คือตอนนี้เรางงไปหมดแล้ว นี่มันหนัง มันละครเรื่องไหนใครเขียนบทมา อีเจมส์ก็บอกว่าหมิว ตอนแรกเจมส์ก็ไม่เห็นด้วยหรอก เจมส์ก็พูดไปตรงๆว่านั่นลูกชายเพื่อนเลยนะครับพ่อ ทำแบบนั้นมันไม่นะ แต่เอ่อเอาจริงๆนะพี่แมน เจมส์เองก็อยากใช้ชีวิตแบบชิลๆอ่ะ

เรียน เล่นเกมส์ เรียน เที่ยว ไม่ได้อยากไปทำอะไรแบบนั้น ทำเหมือนตามสืบเรื่องราวคนอื่น ตอนนี้อีเจมส์เล่ามาคือหน้าก็ไม่ค่อยดีนะเหมือนรู้สึกแย่ๆที่ต้องทำ พี่แมนก็ถามว่าแล้วงั้นทำไมถึงรับปากพ่อแล้วจับตาดูโทนล่ะ เจมส์บอกว่าก็เพราะมันเป็นเรื่องแค่ไม่กี่เรื่องที่พ่อขอผมอ่ะดิ่ครับ ผมก็เลยยอมทำ พ่อเจมส์ก็บอก ถึงโทนจะเป็นลูกชายเพื่อน แต่ลูกเสือลูกสิงห์จะให้ทิ้งสัญชาตญาณมันก็ยังไงอยู่นะ 

พ่อเจมส์เขาก็อยากให้จับตาดูไว้ก่อน เพราะกลัวโทนมันจะไปก่อเรื่อง คือพี่แมนรู้ใช่มะว่าด้วยความลำบาก ด้วยความไม่มี มันก็อาจจะบีบให้คนๆนึง หาทางที่จะทำให้ตัวเองสบายๆน่ะ  แล้วตอนนี้เราก็นึกขึ้นได้เลยว่า ว่าตอนที่จ๋าเล่าให้ฟังว่าโทนกระโดดถีบเจมส์เพราะช่วยจ๋า จ๋าบอกว่าถ้าเจมส์จะยกพวกไปกระทืบโทนก็จะไม่แปลกใจเลย เพราะถ้ามองในอีกแง่ โทนเองก็ลามปามปีนเกลียวคนที่ อายุมากกว่า แถมไม่รู้จักอะไรกันมาก่อนเลย

แต่แปลกที่เจมส์ต่อยคืนไปไม่กี่ทีแล้วแล้วลากไปคุยส่วนตัวอีก แถมยังปกป้องไม่ให้เพื่อนๆทำร้ายโทน แล้วยังบอกอาจารย์ที่อยู่ในเหตุการณ์ว่าหยอกล้อกัน คือฟังตอนแรกมันก็ตงิดๆอ่ะแบบกระโดดถีบแล้วไม่เอาคืนอะไรเลยเหรอ เนี่ยพอมาแบบนี้ก็เลยพอจะเข้าใจได้เลย มันลงล็อคแทบทุกอย่างแล้ว เพราะเจมส์รู้อยู่แล้วว่าโทนเป็นใคร เลยไม่ได้ทำอะไรร้ายแรง แค่ต่อยไปไม่กี่หมัดเท่านั้นเอง

เราก็เลยถามว่าเพราะงี้ป่ะแกเลยไม่เอาคืนอ่ะอีเจมส์ เจมส์ก็บอกว่าเอาจริงๆก็เผลอโมโหนะ ต่อยมันไปหลายทีเหมือนกัน แต่ต่อยเองเจ็บมือเอง ก็เลยได้สติ ตอนนี้เราก็ขำนะต่อยเองแต่เจ็บเอง เจมส์บอกมันไม่ตลกเลยนะหมิวเหมือนต่อยกำแพง ต่อยหินอ่ะ เจ็บมือตัวเองเปล่าๆ พอเจ็บมือ เจมส์ก็เลยได้สติ ว่าเห้ยลูกชายเพื่อนพ่อ ลูกชายเพื่อนพ่อ เจมส์ก็เลยยั้งไว้แค่นั้น

เราก็ถามว่า แล้วมันบังเอิญไปป่ะที่ เจอกันแบบนั้นอ่ะ เจมส์ก็บอกว่าอันนี้มันโคตรโลกกลมเลยหมิวใครจะไปคิดว่าพี่รหัสไอ้โทนมันจะโดนไทร์ แล้วจ๋าจะกลายมาเป็นพี่เทคของไอ้โทนมัน มันก็เลยลงล็อคพอดีไง เราก็เลยถามว่างั้นที่ทำดีกับไอ้ลิงเพราะต้องจับตาดูเหรอ อีเจมส์รีบส่ายมือฟั่บฟั่บเลย แล้วบอกไม่ใช่แบบนั้นคือที่รู้ๆมา

คือเจมส์เองก็จับตาดูโทนมันมาตั้งแต่เข้าเรียนนั่นแหละ พอผ่านไปสักระยะก็เลยรู้ว่าเออไอ้เด็กคนนี้มันนิสัยดีจริง พอไม่ได้ซ้อมกีฬาก็ทำงานพิเศษหาเงิน ก็ถ้ามันนิสัยไม่ดีหมิวจะชอบมันเหรอ เอ้า ! ทำไมวนมาเรื่องนี้ล่ะ เราก็บอกไปว่าแล้วมันเกี่ยวอะไรกับที่ชั้นชอบไอ้ลิงนั่นอ่ะ... เอ้ยย ไม่ใช่ๆ เราก็บอกไปว่าแล้วมันเกี่ยวอะไรกัน แต่ว่าไม่ทันแล้ว เพราะพี่แมนก็ หราาาาาาาาาา ไม่ชอบหราดักคอมาแล้วอ่ะ เราบอกโอ๊ยย บอกว่าไม่ได้ชอบไง แล้วอีเจมส์แก วกมาทำไมเนี่ย

อีเจมส์ก็หัวเราะแล้วบอกว่า อืมแล้วยิ่งจ๋าเล่าเรื่องให้ของโทนให้ฟังผสมกับที่เจมส์ตามดู ตามถามคนอื่นมาตลอดก็สรุปได้ว่าไอ้โทนมันไม่มีพิษ มีภัยอะไรหรอก คบได้แบบสนิทใจมากๆ  เราก็ถามว่าถ้างั้นทำไมไม่ช่วยโทนอ่ะเจมส์ เจมส์ก็รู้ว่าโทนลำบากนะต้องหาเงินเรียนเอง หาเงินใช้เองอ่ะ เจมส์บอกว่าพ่อเจมส์สั่งห้ามอ่ะ

เราก็เอ้าทำไมล่ะ ทำไมพ่อแกทำแบบนั้น พ่อบอกว่ามันเป็นหนึ่งในข้อตกลงของพ่อเจมส์กับพ่อทศอ่ะหมิว คือเลี้ยงข้าวได้ พาไปกินอะไรได้ สอนได้ แนะนำได้ ช่วยเหลือเล็กๆน้อยๆได้ แต่ห้ามหยิบยื่นเงินให้เด็ดขาด นอกจากโทนจะมาขอทำงานก็จ่ายให้ตามปกติ ตามสมควร  แต่อย่างที่พี่แมนรู้นั่นแหละครับก็ว่าโทนมันไม่รับเงิน รับความช่วยเหลือง่ายๆหรอก

ติดเกรงใจบ้าง ติดทิฐิเรื่องเกลียดคนรวยบ้าง บางทีบังคับยังไม่ยอมรับความช่วยเหลือเลย พี่แมนก็อืม..  แบบนั้นนั่นแหละ ช่วงเด็กโทนมันคงเจออะไรมาเยอะนะ ตอนนั้นเราก็พูดว่าแล้วทำไมพ่อทศไม่รับความช่วยเหลือจากเสี่ยอ่ะ ลำบากกันขนาดนี้น่าจะคิดถึงโทนบ้าง ตอนนั้นพี่แมนก็พูดไอ้หมิว ! คือเสียงดุมาเลยอ่ะ เราก็เงียบเลย รู้ตัวว่าพูดลามปามผู้ใหญ่แล้ว

พี่แมนบอกว่าเจมส์มันก็เล่าอยู่เมื่อกี้เนี่ย ว่าพ่อทศเขาเลือกที่จะไม่รับความช่วยเหลือไง เราก็พูดเสียงอ่อยๆว่าแต่ก็น่าจะมีอะไรให้โทนบ้างนี่นาพี่แมน อีเจมส์ก็พูดว่า เอ่อหมิวถามจริงนี่หมิวติดโรคมึนมาจากโทนมันป่ะเนี่ย เราก็ถามเอ้าอีเจมส์พูดงี้ต่อยไหม หมายความว่าไง อีเจมส์มองหน้าพี่แมนนะตอนนั้น

พี่แมนก็บอกว่าไอ้หมิวก็ไม่รู้จริงๆเหรอว่า นอกจากความเก่งเหนือมนุษย์มนาที่ไอ้โทนมันได้มาจากพ่อทศกับแม่ทิพย์อ่ะ โทนยังมีคอนเนคชั่นที่มากมายมหาศาลเลยนะ เราก็ห๊ะคอนเนคชั่นเหรอ พี่แมนก็ตอบใช่ ลูกน้องพ่อทศไง เสี่ยๆทั้งหลายน่ะ ที่เรารู้จักก็มีตั้ง 3 คนแล้ว แล้วยังมีกี่คนที่เรายังไม่รู้จัก ลองคิดเล่นๆว่า เสี่ยคนนึงสามารถฝากไอ้โทนเข้าทำงานได้กี่ที่ล่ะ ถ้าตั้งใจจะฝาก ยังไงคอนเนคชั่นจากเสี่ยก็ต้องมีสักที่ที่เป็นบริษัทแบบเราๆนี่แหละ

อ่ะไม่ต้องคิดไกลเลย อย่างไอ้เจมส์นี่เลยคนใกล้ตัวสุดๆ เราก็คิดอีเจมส์ อีเจมส์ใกล้ตัวยังไง ... พอเข้าใจเราก็แบบเห้ย พ่อแกกับพ่อทศเป็นเพื่อนสนิทกันงั้นก็เท่ากับว่าแกก็เหมือนพี่ชายไอ้ลิงจริงๆอ่ะดิ่ เจมส์ก็ตอบช่ายแล้ว ถ้าให้พูดกันตรงๆ เจมส์ก็เป็นลูกชายเพื่อนพ่อนั่นแหละ จะบอกเจมส์เป็นพี่ชายมันก็ไม่แปลกหรอก โอ๊ยยยย โลกมันจะกลมมากไปป่ะ เราบอกว่าอีเจมส์มันบังเอิญไปเปล่า ที่ไอ้ลิงไปเรียนที่มหา'ลัยเดียวกับแกอ่ะ อีเจมส์ก็บอกว่าความบังเอิญมันไม่ได้มีทุกอย่างหรอก อีเจมส์มองซ้าย มองขวา แล้วก็พูดว่า

จริงๆเรื่องมหาวิทยาลัยพ่อเจมส์ก็เคยมาคุยกับพ่อทศแหละ เหมือนมาแนะๆแนวทางว่ามหาวิทยาลัยนี้ดี ให้โทนเอาทุนมาเข้าเลยก็ได้ เพราะว่าตัวพ่อเจมส์เองก็อืมม พอมีเส้นมีสายแหละ อีเจมส์พูดต่อว่าแต่ต่อให้พ่อเจมส์จะไม่ช่วยอ่ะ ด้วยโปรไฟล์ด้านกีฬาของไอ้โทน เหรียญรางวัล ชื่อเสียงของมัน การจะขอทุนจากมหา'ลัย มันก็ไม่ใช่เรื่องยากเลยอ่ะ ใครๆก็ต้อนรับ

แต่พ่อทศเขาบอกว่า ไม่อยากให้โทนมันจมอยู่กับแค่ยูโด เลยอยากให้โทนลองทำอะไรใหม่ๆบ้างเผื่อจะเจอสิ่งที่ชอบมากกว่าแค่เล่นยูโด แต่สุดท้ายก็ได้เข้ามาเรียนที่เดียวกับเจมส์นั่นแหละหมิว โชคของโคตรโชคดีเลยก็ได้ ที่โทนมันเลือกมาเรียนที่นี่ เรื่องมันเลยไม่ยากมากมายเพราะถ้าไอ้โทนไปเรียนที่อื่นนะโอ้ยเจมส์ไม่อยากนึกสภาพตัวเอง ว่าต้องไปตามเช็ค ตามส่องถึงไหนต่อไหน แต่ยังไงถ้าไม่ได้เรียนที่เดียวกันพ่อเจมส์เขาก็คงหาทางจับตาดูเองได้แหละ

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

commail

neimuchan

แหม่ บทดีกว่าละครไทยที่ฉายทุกวันนี้อีกวุ้ย - -
จริงๆแล้วมี ID เก่า แต่ดันจำ password mail เก่าไม่ได้เลยต้องสมัครใหม่ -*-

Kenobi.,

อ้าวว ไหง๋ออกแนวหลุดคอนเซปซะละ 

sukray ruktum

นี้ถ้าเจ๊ไม่เล่าก้อนึกว่าเป็นแค่ลิงป่าแต่นี้มันพญาวานรเลยนะนั้น

zeebraa

คนแรก เย้ๆ ดีใจ มาไวมากเลยตอนนี้ เหมือนโลกกลม ที่เรื่องราวต่างๆลงตัวโดยบังเอิญ หรือว่าเจตนา

Nong5670

เรื่องราวสลับซับซ้อนจริงๆนะเนี้ย

ชายชรา

พ่อทศแม่ทิพย์และก็โทนเป็นครอบครัวที่มีอะไรหลายอย่างให้ค้นหายิ่งได้อ่านยิ่งน่าสนใจนายใช้ชีวิตของโทนและครอบครัว

Ricebird526

เรื่องราวต่างๆ ความสัมพันธืก็ค่อยๆ เฉลยออกมาเรื่อยๆ

××Mon××

เรื่องของเจ๊หมิวนี่เปิดมุมมองของครอบครัวท่านโทนเยอะมากเลยครับ แล้วนี่ท่านโทนรู้ตอนใหนเนี้ยว่าเจมส์เป็นลูกชายเพื่อนพ่อทศ

cannavaro

lnw007

ยังไงก็ละคร 555 เทพโทน

อื้อหือ ประวัติความเป็นมาสุดยอด ที่ผมหัวเราะก็นับถือนะครับ  ขอบคุณครับ

❖SynchroNight❖

มุมมองคนละมุม ลักษณะนิสัยที่แตกต่างจากเรื่องที่โทนเล่า เป็นมุมมองใหม่ ๆ ที่แปลกดีเหมือนกันนะ

darkside

รุ่นลูกนี่ เหมือน ตัวหมากในกระดานให้ผู้ใหญ่  จับวางเลย  555

saekow

เป็นเรื่องราวที่สามารถเอาแต่งเป็นหนังหรือละครได้เลยนะเนี้ย