ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เกมรักภารโรงเฒ่า ปี 2 ตอนพิเศษ : เผยโฉมหน้าที่แท้จริงของตัวละครในเรื่องด้วย AI

เริ่มโดย nato87, พฤษภาคม 07, 2023, 02:30:15 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nato87

พูดคุยก่อนอ่าน : ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วย ที่ผมหายไปนานหลายเดือน คือผมติดธุระ ต้องไป ตจว แล้วก็ผมไปปั่นนิยายบนดิน โดยเฉพาะเรื่อง 'หมอสาวกับลุงยาม' ซึ่งเขียนจบละครับ กำลังรอให้ MEB ปรู๊ฟอยู่ แล้วก็เรื่องอื่น ๆ ด้วย

กลับมารอบนี้ ผมไม่ได้กลับมามือเปล่า ก็ได้นำเอาภาพตัวละครหลักในเรื่อง ที่ผมได้ทดลองใช้แอป starryai วาด โดยผมจะต้องคีย์ข้อมูลที่ต้องการ เพื่อให้ AI มันรันภาพออกมา หรือไม่ก็ต้องไปหาภาพมาอ้างอิงให้ AI วาดอีกที

ซึ่งกว่าจะได้แต่ละภาพ ก็ยากบ้างง่ายบ้าง แต่ในที่สุดผมก็ทำสำเร็จ กับการให้ AI วาดภาพเหล่าบรรดาตัวละครหลักในเรื่องให้ทุกคนได้ยลโฉมหน้าที่แท้จริง เพราะที่ผ่านมา ผมมักใช้ต้นแบบเป็นไอด้อลญี่ปุ่น จนบางทีผมก็ติดภาพจำไปละ เลยต้องมานั่งรีบู๊ตสมองตัวเองใหม่

เพื่อไม่เป็นการเสียเวลา ไปยลโฉมหน้าที่แท้จริงของเหล่าบรรดาตัวละครหลักในเรื่องเกมรักได้เลยครับ แต่บอกก่อนว่า หน้าตาของตัวละครมันจะบล็อคไปในทางเดียวกัน AI มันทำได้แค่นี้แหละครับ บางตัวอาจไม่เป๊ะนัก โดยเฉพาะแก๊งค์เด็กพยาบาล ๆ ของลุงทั้งหลาย ถ้าสังเกตดี ๆ จะเห็นว่าหน้าของแต่ละคนมาบล็อคคล้าย ๆ กันเลย แต่ก็พอดูออกละว่าใครเป็นใคร

ค่อยรู้สึกว่านิยายของตัวเองเป็นนิยายไทยหน่อย เพราะใช้ภาพไอดอลนักแสดงญี่ปุ่นมานาน จนบางครั้งผมติดภาพตัวละครเป็นคนญี่ปุ่นไปหมดละ 555+

ปล.อาทิตย์หน้า ผมจะกลับมาเขียนเกมรักต่อนะครับ คือเขียนไปได้พอสมควรละ ขอโทษจริง ๆ ที่รอบนี้หายไปนาน

#################

ลุงพล

คอยดูเป็นคนแก่งคอยขึ้นมาหน่อย แต่ผมอยากให้แกตัดผมสั้น ไว้ผมรองทรงสูงอะไรประมาณเนี้ย

หมอพลอย

แก้หลายรอบมาก แต่โดยภาพรวม ผมชอบหมอพลอยลุคส์นี้ หน้าตาหมอพลอยก็ต้องประมาณเนี้ยแหละ

ครูเบสท์

ภาพรวมโอเค แต่ผมรู้สึกว่าครูเบสท์จะดูหมวยอินเตอร์ไปหน่อย ต้องปรับอีก 5555+

เวอร์ชั่นแก้ไขครับ ผมอยากให้ครูเบสท์ดูเป็นสาวสวย อ่อนหวาน เหมือนสาวเหนือ อันนี้ผมว่าโอเคกว่าอันแรก

ใบเฟิร์น

หน้าตาน่ารักจิ้มลิ้ม ผ่าน แต่ต้องปรับอีกสักหน่อยเหมือนกัน

โดนัท

คนนี้ยังไม่ค่อยใกล้เคียงเท่าไร ด้วยข้อจำกัดของ staryai เลยทำได้แค่นี้ ต้องแก้พอสมควร

พิมมี่

เบ้าหน้าผ่านละ แต่ต้องเซ็กซี่กว่านี้ นัยน์ตาต้องเย้ายวนกว่านี้

ยัยอุ๊

ผมติดภาพจำน้องอุ๊เป็นไอด้อลญี่ปุ่นไปละ มันเลยเป็นปัญหา แต่ภาพน้องอุ๊เวอร์ชั่น AI คืออะไรที่โดนใจผมละ นี่แหละ สาวราดรีของผม ประมาณเนี้ย 555+

นาถ

เบ้าหน้าประมาณนี้ แต่ต้องปรับลุคส์ให้ดูน่ารักแบบจิต ๆดาร์ค ๆ อีกหน่อย ตามคาแร็คเตอร์ 5555+

หมวย

ถือว่าพอผ่าน ยังต้องปรับแก้ เป็นอีกคนที่สร้างปัญหาให้ผม เพราะผมดันติดภาพน้องหมวยเป็นไอดอลญี่ปุ่นไปละ

อีฟ

เหมือนเพื่อนของเธออย่างน้องหมวย ผมติดภาพจำเป็นไอดอลญี่ปุ่นไปละ ก็ต้องพยายามลบภาพจำเก่า ๆ เธอเป็นคนไทย ไม่ใช่คนญี่ปุ่น ต้องทำให้เธอดูเป็นสาวสวย ดูเป็นกุลสตรี ดูเรียบร้อย ตามคาแร็คเตอร์ของเธอ

แนนนี่

พอผ่าน ต้องปรับให้ดูโตกว่านี้ เซ็กซี่กว่านี้สักหน่อย คิ้วจะหนาไปไหนเนี่ยหนู 5555

ทราย

เหมือนหลาย ๆ คน ผมติดภาพจำน้องทรายเป็นไอดอลญี่ปุ่นไปละ กับลุคส์นี้ถือว่าใช้ได้ เริ่มมีกลิ่นอายสก๊อยละ แต่ต้องปรับลุคส์ให้น้องเค้าดูเปรี้ยว ดูจัดจ้านขึ้น

ลูกขวัญ

พอผ่าน แต่ดูจิ้มลิ้มเกินไป คิวหน้าเกินไป ดูเด็กไปหน่อย ต้องปรับอีกพอสมควร 555+
ฝากติดตามเพจเฟสบุ๊คของผมด้วยนะครับ

https://web.facebook.com/Nato87.The.Storyteller

Run2020

หมอพลอยน่ารักที่สุดเลย

Nato87 : ผมไม่อยากให้หมอพลอยดูจิ้มลิ้มเกินไป อยากให้ภาพของเธอดูเป็นคนสวย น่ารัก แต่ดูนิ่ง ๆ เดาใจยาก เลยออกมาประมาณนี้ กว่าผมจะได้ภาพที่ท่านเห็นคือเหนื่อยมาก เพราะภาพแต่ละภาพที่ได้มาคือ หมอพลอยจิ้มลิ้มเกินไป หวานเกินไป ผิดคอนเซปต์เจ้าหญิงน้ำแข็งครับ 555+

surasek

ทำไมมันทรงเดียวกันหมดเลย หรือว่าไร้ท์ชอบแนวแก้มยุ้ย ชิมิๆ

Nato87 : ผมพยายามแก้แล้วครับ แต่ AI มันทำได้แค่นี้แหละ หน้าตาบล็อคเดียวกันหมดเลย 5555+

Sur9x

ทดลองเรียกใช้ Lora หลายๆแบบดูครับ น่าตาน้องๆจะได้ไม่ออกมาคล้ายกันครับ

Nato87 : เดี๋ยวจะลองศึกษาดูครับ ผมเพิ่งลองหัดทำได้วันเดียวเอง 5555+ ยังรู้สึกว่าหน้าตาน้อง ๆ หลายคนยังไม่เข้ารูปเข้ารอยเท่าไร

therasak

รูป​สาวๆ​ น่ารักมากครับ​ ส่วนลุงพล​ หล่อกว่าที่คาดไว้เยอะเลย​ มิน่าสาวๆ​ถึงยอมถวายตัว​

Nato87 : ต้นแบบเดิมของลุงพลคือ Ken Watanabe (วัยแก่) Daniel Wu (วัยหนุ่ม) ครับ แต่เบ้าหน้าพี่แกสองคนมันดูอินเตอร์ไป ผมอยากได้ลุงพลที่มีกลิ่นอายความเป็นคนไทย คือหน้าตาดี ดูกรุ่มกริ่มเจ้าชู้ เลยออกมาประมาณนี้แหละ 5555+

amagusto

ระหว่างที่รอใต้ดิน ผมก็ไปอุดหนุนบนดินสนุกไม่ต่างกันครับ แต่เสียดายว่ามันสั้นไปหน่อย ส่วน AI โดนัทน่ารักมาครับ

Nato87 : ภาพของน้องโดนัททำยากมากครับ ยังไม่ค่อยใกล้เคียงกับภาพในจินตนาการของผมเท่าไร (ซึ่งอีกหลายคนเลย ที่ผมยังรู้สึกว่ายังไม่โดน) ต้องศึกษาเรื่องการวาดภาพด้วย AI อีกพักใหญ่เลยละ กว่าที่ผมจะสามารถสร้างภาพของน้องโดนัทให้ใกล้เคียงกับสิ่งที่ผมคิดได้ ส่วนนิยายบนดินเรื่องหมอสาวกับลุงยาม ผมคิดว่ามันยาวกำลังดีแล้วละครับ ถ้าให้ยาวกกว่านี้ มันจะหาทางลงไม่ได้และจบยากครับ 555+

Navee Wongsit

ลุงพลดูภูมิฐานดีครับ คนอื่นออกสไตล์หวานๆ

Nato87 : ถือว่าเป็น Base เริ่มต้นละครับ เพราะตัวละครสาว ๆ หลายคน รู้สึกว่าบล็อคหน้าไปทางเดียวกันหมด ผมกำลังศึกษาพวกโปรแกรมวาดภาพ AI เพื่อสร้างความเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวให้แต่ละคนอยู่

peddo

ลุงพลนี่เข้าตาสุดแล้วครับ ดูหื่นดี ไม่รู้มันมีออพชั่น​ให้เลือกข้อนี้รึเปล่า ส่วนสาวๆ ผมว่า เธอมาจากหลายภาค ทรงหน้าน่าจะแตกต่างกันกว่านี้อีกหน่อยครับ
ชื่นชม​ในความคิดริเริ่ม​ครับ

Nut1951

สุดยอดมากครับ ดีกว่าที่จะเอารูปที่อื่นมาจินตนาการ ซึ่งมันไม่ได้อารมย์อย่างนี้  

ประดิษฐ์ ธรรมเวช

อ้างจาก: Run2020 เมื่อ พฤษภาคม 07, 2023, 03:39:05 ก่อนเที่ยง
หมอพลอยน่ารักที่สุดเลย

Nato87 : ผมไม่อยากให้หมอพลอยดูจิ้มลิ้มเกินไป อยากให้ภาพของเธอดูเป็นคนสวย น่ารัก แต่ดูนิ่ง ๆ เดาใจยาก เลยออกมาประมาณนี้ กว่าผมจะได้ภาพที่ท่านเห็นคือเหนื่อยมาก เพราะภาพแต่ละภาพที่ได้มาคือ หมอพลอยจิ้มลิ้มเกินไป หวานเกินไป ผิดคอนเซปต์เจ้าหญิงน้ำแข็งครับ 555+
ภาพสุดยอดครับ

vrsiam

ลุงพลจะหล่อเกินไปแล้วนะครับ
แต่แววตาดูกรุ้มกริ่มหื่นๆ เหมาะดี

หมอพลอย ใบเฟิร์น น้องอุ๊ ดีแล้ว
ครูเบสท์ดูแปลกๆ บอกไม่ถูกครับ

ลูกขวัญดูแบ๊วดี กลับไปอ่านตัวเรื่อง
ก็เข้ากับตัวละครดีอยู่นะครับ

รูปสาวคนอื่นๆ ดูจะคล้ายกันมากไป
ยังแยกลักษณะเฉพาะไม่ค่อยได้ครับ