ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เรื่องเล่าของคนชอบโชว์

เริ่มโดย 02766132, กุมภาพันธ์ 04, 2010, 06:46:47 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

02766132

ข้างบ้านถัดไปไม่ไกลเท่าไหร่ มีการปลูกสร้างบ้าน แล้วกลุ่มบ้านพักคนงาน ก็มาสร้างที่พักสังกะสีอยู่ข้าง ๆ บ้านผม ตอนกลางวัน ลูกหลานของพวกคนงานก่อสร้าง ก็อยู่เล่นกันแถว ๆ บ้านพักแหละ ไม่ได้เข้าไปจุ้นจ้านวุ่นวายบริเวณที่ก่อสร้าง

ที่หลังบ้านผม และจุดที่เค้าก่อสร้าง จะมีแหล่งน้ำค่อนข้างกว้าง นาน ๆ จะมีคนมาตกปลาบ้าง แต่จะมีเด็ก ๆ มาเล่นน้ำแถวนี้ประจำ ซึ่งถ้าเป็นเด็กต่างถิ่นแบบนาน ๆ มาที ก็ต้องเคยเห็นพฤติกรรมของผมบ้าง ใครที่มาประจำ หรือบ้านอยู่ระแวกนี้ ผมจะไม่กล้าแสดงออกให้เห็นเด็ดขาด เพราะฉะนั้น เด็กกลุ่มนี้ จึงใหม่สำหรับผมมาก

แล้วก็เยอะซะด้วยซี ทั้งหญิงทั้งชาย มีอยู่กัน 2-3 กลุ่ม แต่ละกลุ่มจะมีพี่ใหญ่คอยดูแล ใครโตสุดก็ดูแลกันไป กลุ่มผู้หญิงก็กลุ่มหญิง กลุ่มชายก็กลุ่มชาย มีบ้างที่รวมกลุ่มกันทั้งหญิงและชาย บ้านผมซึ่งเป็นรั้วโปร่ง มองเห็นสบาย ตำแหน่งอะไรต่าง ๆ ชัดเจนที่สุด วันหยุดติดต่อกันหลายวัน เลยมีเวลามาก วันทั้งวัน นั่งเล่น อ่านหนังสือบ้าง หาอะไรทำไปเรื่อย อยู่แถว ๆ หลังบ้านข้างบ้านนั่นแหละ รอจังหวะ

ครั้งที่มีเด็กผู้ชายอยู่ด้วย ผมก็ทำเฉย แต่ช่วงที่เด็กผู้หญิงเดินผ่าน หรือมาเล่นอะไรแถว ๆ นี้ เสร็จผม ไอ้ครั้นจะแก้ผ้าตรง ๆ แล้วตั้งใจชักว่าวให้เห็น ผมว่ามันมากไปซักนิดนึง จะพาลเอาเด็กตะเลิดเปิดเปิง ไม่กล้ามาผ่านให้เห็นอีกเลย แย่ไปกว่านั้น เด็กอาจไปฟ้องผู้ใหญ่ได้ แล้วจะเสียหายไปหมด

แล้วก็ต้องระวังตัวด้วยเหมือนกัน ทั้งพี่สาวสองคน ทั้งสาวรับใช้อีกคน ซึ่งสำหรับพี่สาวนั้น ไม่แน่นอน พอโตมาแล้วก็ไม่เคยต้องแก้ผ้าให้ได้เห็นกัน สำหรับสาวใช้ก็มีบ้างไม่กี่ครั้ง ส่วนมากจะเป็นแบบใส่กางเกงขาสั้น ไม่ใส่กางเกงในแล้วก็นั่งให้ได้จังหวะเดินผ่านมาเห็น นุ่งผ้าขนหนูบ้าง แล้วทำทีเป็นนั่งไม่ระวัง แต่ก็ครั้งสองครั้งเท่านั้น แต่ละครั้งก็แว๊บ ๆ ไม่รู้จะเห็นได้ชัดรึเปล่า หรืออาจไม่เห็นเลยก็ได้ คือสำหรับคนใกล้ตัวนั้น ยังไม่กล้า

เมื่อทั้งหมดเป็นใจ คนในบ้านไม่อยู่แถวนี้ เด็กสาวเล่นกันใกล้ ๆ พอดี ราวตากผ้าถูกเข็นเลื่อนมาอยู่ในตำแหน่ง ยืนโดยมีราวตากผ้าอยู่ตรงกลาง ใช้ผ้าขนหนูตาก ให้ปิดในส่วนของใบหน้าไว้ เด็กมองมาจะไม่เห็นหน้าผม จะเห็นแค่ช่วงอกลงมา จะได้กล้ามองได้เต็มที่ ส่วนผมมองสะท้อนบานหน้าต่างที่ถูกปรับตำแหน่งไว้แล้ว จะเห็นกิริยาตอบสนองได้อย่างชัดเจนเลยทีเดียว และเพื่อให้การโชว์เป็นไปอย่างมีอรรถรส ผมโกนขนออกด้วย ดูแล้ว เห็นแล้วมันรู้สึกดีมาก ๆ ไม่เชื่อลองทำดูก็แล้วกัน

พอเด็กอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม ก็ถอดกางเกงออกเลยครับ เสื้อไม่ได้ใส่อยู่แล้วนี่ ล่อนจ้อนหมดเลย ตอนแรกเด็กยังไม่ได้หันหรือสนใจมองเข้ามาทางนี้ เลยทำเป็นลากเก้าอี้ เสียงก็ดัง เรียกความสนใจได้ พอหันมา ตอนแรกเด็กเห็นผมคนเดียว เป็นเด็กวัยสิบกว่าขวบ เด็กมองมาทางผม สักพักนึงก็เรียกเพื่อนอีกคนให้หันมาดูตาม ผมทำทีตากผ้า ขยับผ้าขนหนูที่ตากอยู่ แต่หัวน่ะหันมองกระจกหน้าต่างใหญ่เลย เด็กโตสิบห้าสิบหกได้มั้ง มองกันใหญ่เลย ห่างจากผมไม่ไกลเท่าไหร่ วัดเป็นระยะทางให้เข้าใจง่าย ๆ ก็ประมาณความยาวรถเมล์ จากหน้ารถไปหลังรถน่ะครับ

กลุ่มนี้ที่โชว์ อยู่กันสี่คน ผู้หญิงล้วน ต่างจ้องมองมาทางผมไม่ละสายตา ไอ้หนูไม่ได้ลุกตื่นแข็งตัวนะ ก็แค่ใหญ่กว่าปกตินิดหน่อย หัวยังห้อยอยู่เลย แรกเลยไม่อยากให้เด็กเห็นตอนแข็งเป็นครั้งแรก เดี๋ยวเด็กตื่น อีกอันคือพะวักพะวงทั้งกับการอวดโชว์ และทั้งกับการระวังภัยคนในบ้าน ผมทำขยับผ้าขนหนูเสร็จ ก็ทำทีหยิบกางเกงขาสั้นกับกางเกงตัวที่ถอดออก เอามาสะบัดสองสามที แล้วก็ทำทีสวมใส่มันเข้าไป แต่ละจังหวะ ถูกดำเนินการอย่างช้า ๆ เพื่อที่ให้ได้ให้พวกเธอเห็นได้อย่างเต็มที่และนานที่สุด ผมเขินและตื่นเต้นจนถึงขนาดต้องหันหลังให้แล้วเดินเข้าตัวบ้านไป

ใจก็ไม่อยากให้เด็กแตกตื่นเกินไป อีกอย่างต้องป้องกันไว้ เผื่อคนในบ้านออกมาพบเห็นเข้า มันจะเสีย

พอเข้าในตัวบ้านแล้ว ก็ไปแอบดูที่ช่องหน้าต่าง เห็นเด็กหันหน้าคุยกันใหญ่เลย คุยกันแล้วก็หันมองมาทางบ้านผม แล้วก็หันหน้าคุยกันแล้วหัวเราะกัน แต่ก็ไม่ได้ไปไหนนะ ยังเล่นอยู่แถว ๆ ที่เดิม แสดงว่า งานแรกใช้ได้ เด็กไม่กลัวจนเกินไป อีกอย่างภาพที่เห็น น่าจะไม่ได้ส่อไปทางน่ากลัว หรือแปลกแหวกแนวมากนัก ก็แค่เด็กรุ่นน้องเห็นเด็กรุ่นพี่แก้ผ้าเท่านั้นเอง ไม่ได้ทำอะไรซะหน่อย อย่างนี้ มีอวดคราวหน้าแน่

รุ่งขึ้น พี่สาวทั้งสองชวนไปซื้อของข้างนอก ผมปฏิเสธอ้างขี้เกียจ โชคดีที่พี่ ๆ พาสาวรับใช้ไปด้วย ซึ่งสาวรับใช้คนนี้ว่ากันไปก็เหมือนน้องสาวของเค้าคนนึงนั่นแหละ ปฏิบัติต่อกันแบบเอื้อเฟื้อ อารี โอบอ้อม แค่หน้าที่ของแต่ละคนมันต่างกันแค่นั้นเอง

เซ็งที่สุด ไม่มีคนอยู่บ้านเลย โลกทั้งใบเป็นของผมคนเดียว ไอ้วันนั่งรอ ยืนรอ นี่ไม่ค่อยมีมาเลย กว่าจะออกมาเล่นกันก็เย็นแล้ว แต่พี่ ๆ ยังไม่กลับ แม้จะลุ้น ๆ อยู่ ก็ยังเป็นโอกาสอยู่ ทีนี้กลุ่มใหญ่กว่าเดิม ผมวางตำแหน่งราวตากผ้าและตากผ้าขนหนูไว้บังส่วนบนเหมือนเดิม พอมองมา ผมเปิดน้ำจากสายยาง ทำทีอาบน้ำเลย เตรียมสบู่มาด้วย อาบน้ำให้เห็นเลย เดินขึ้นหน้าเพื่อให้เห็น เดินถอยหลังหลบมุมบ้าง ให้ดูเป็นธรรมชาติที่สุด

ตื่นเต้นที่สุดในโลกเลย แล้วก็ชักว่าวซะเลย รู้สึกดีมาก ๆ เลย เสร็จแล้วก็เข้าตัวบ้านเลย เด็ก ๆ นั้นดูไปด้วย เล่นไปด้วย ท่าทีสนใจไม่น้อย ผมหายตัวไปแล้ว แอบดูยังเล่นกันอยู่ หันมองมาทางบ้านผมเป็นระยะ ๆ คงเผื่อจะได้ดูอะไรอีก

ผมแอบดูเด็ก ๆ เล่นกันที่ช่องหน้าต่าง จนอารมณ์ชักขึ้นอีก เมื่อยังไม่มีใครกลับก็เลยฉวยโอกาสนี้เอาไว้ให้ได้มาก ๆ แก้ผ้าจากในบ้านเลย เดินออกไปหลังบ้าน ลากกาละมังให้เสียงดัง เพื่อเรียกความสนใจ เด็ก ๆ หันมากันใหญ่เลย โดยเฉพาะเด็กโต จ้องมองมาตาแทบไม่กระพริบ ผมไม่สนอะไรแล้ว ไม่ทำเป็นว่าทำอะไรแล้ว จับ จับ จับ พอแข็งก็ชักว่าวเลย โดยมีผ้าขนหนูปิดบังไว้เหมือนเดิม มองสะท้อนกระจกหน้าต่าง อารมณ์กระเจิงเลยคราวนี้ เด็กสาวมองด้วยความสนใจ ประหนึ่งว่าผมไม่รู้ว่ามีคนเห็น

จนเสร็จไปในที่สุด ระหว่างเดินเข้าตัวบ้าน เสียงพี่ ๆ เค้ากลับกันมาพอดี รีบเก็บผ้าเก็บอุปกรณ์ วิ่งขึ้นบนบ้านแทบไม่ทัน ลงมาตอบคำถามไม่ถูกเลย ทำอะไรอยู่ ทำไมพื้นหลังบ้านเปียก สบู่ทำไม่อยู่ตรงนี้ แล้วนี่กางเกงในใคร ด้วยรู้ตัวเองว่าทำอะไรมา แม้จะตอบมีเหตุผลสมควรแก่การฟัง แต่น้ำเสียงกับท่าทีเหมือนจะฟ้องพิรุธไปด้วยในตัว แต่ก็ไม่มีใครถามหรือสนใจอะไรมากนัก

นอกจากที่จะได้โชว์ ได้อวดอะไรต่อมิอะไรแล้ว ยังมีอีกหนึ่งกิจกรรมที่ดูไม่แพ้กันเลย คือ จุดที่อาบน้ำจะมีสองจุดหลัก ๆ เนื่องจากทีมคนงานก่อสร้างมีเยอะ หลายครอบครัว จุดอาบน้ำนี่เค้าจะทำเป็นก่ออิฐบล๊อคขึ้นมาความสูงประมาณเอวผู้ใหญ่ เพื่อกักเก็บน้ำไว้อาบ และตีสังกะสีเพื่อปิดบัง แต่เนื่องด้วยด้านหลังจะไม่มีสิ่งปลูกสร้างบ้านเรือนผู้คน ส่วนที่ปิดกั้นจึงมีแค่ด้านหน้าและด้านข้างนิดหน่อยเท่านั้น

พวกผู้ใหญ่เวลาอาบน้ำกัน ผู้ชายส่วนมากก็ใส่กางเกงในอาบกัน ทั้งล้วงทั้งล้าง ส่วนผู้หญิงนุ่งผ้าถุงกันทั้งนั้น ผู้ใหญ่นี่ไม่มีอะไรน่าดูเลยสำหรับผม แต่สาวรุ่นที่เป็นคนงานด้วยเหมือนกัน เวลาอาบน้ำช่างน่าดูซะจริง ๆ จินตนาการไปได้เลยว่า ข้างใจน่าจะเป็นยังไง นึกถึงสภาพที่ไม่ได้นุ่งอะไรเลย มีเพียงผ้าถุงเท่านั้นที่ปิดบังอยู่ ข้างในโล่งโจ้งเป็นแน่ โดนน้ำทีก็เปียก ผ้ารีดติดตัวเป็นรูปร่างเลย แม้จะหัวค่ำ แม้จะกลางคืน มองไม่เห็นชัดเท่าที่ควร แต่ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบ

ยิ่งตอนเอาผ้าถุงนุ่งขึ้นไปถึงคอ เอาปากกัดผ้าถุงไว้ เพื่อมือได้อยู่ภายในเพื่อฟอกสบู่ขัดถู ยิ่งจินตนาการถึงภายในผ้าถุงได้เป็นอย่างดี พวกเธอไม่ค่อยได้สนใจรอบข้างมากนัก เมื่อรู้ว่าไม่มีผู้คนอยู่โดยรอบ ส่วนด้านคนงานด้วยกัน ก็ไม่มีใครเข้ามายุ่งย่ามเป็นแน่ เนื่องจากรู้ว่ามีคนอาบน้ำอยู่ เว้นซะจากเป็นครอบครัวเดียวกัน

แล้วเด็ก ๆ เวลาอาบน้ำเนี่ย ส่วนมากจะถูกไล่มาอาบตอนเย็น ๆ พวกคนงานผู้หญิงพอตกเย็นก็เข้ามาเตรียมหุงหาอาหารกัน ก็ถือโอกาสเรียกเด็ก ๆ ให้เข้ามาอาบน้ำด้วย เด็ก ๆ โดยเฉพาะเด็กผู้ชายเนี่ยแก้ผ้าเลย ไม่ต้องพูดถึง ไม่อายกันอยู่แล้ว เด็กผู้หญิงส่วนมากก็นุ่งผ้าถุง เด็กหน่อยก็กางเกงในตัวเดียวบ้าง กางเกงขาสั้นบ้าง แต่ส่วนมากก็ผ้าถุงทั้งนั้น

เห็นอาบพร้อมกันก็บ่อย กลุ่มเดียวกันที่มีทั้งเด็กผู้หญิงกับเด็กผู้ชาย อาบพร้อมกันเป็นเรื่องปกติ ดูแล้วก็เพลินไปอีกแบบ คือเด็กผู้หญิงนี่ยังไงก็ได้รู้ได้เห็นของเด็กผู้ชายเป็นเรื่องธรรมดาไป แม้จะโตเท่ากันก็ตาม คิดว่าเด็กผู้หญิงก็ต้องเห็นต้องรู้จักอะไรบ้าง เรื่องอย่างนี้มันเป็นของคู่กันกับความเป็นอยู่ของครอบครัวฐานะอย่างนี้

เด็กสาวที่ว่าไม่ค่อยเห็นอะไรตอนอาบน้ำ จะมีดีก็ตอนที่อาบเสร็จแล้วต้องเปลี่ยนผ้า หลายคนเปลี่ยนจากผ้าถุงเปียกเป็นผ้าถุงแห้งอีกผืน แล้วเข้าไปในห้องของตัวเองต่อ แต่ก็มีเด็กอีกไม่น้อย อาบน้ำเสร็จ ถอดผ้าถุงออกตรงนั้น นุ่งผ้าเช็ดตัว ซักผ้าถุงตาก แล้วเช็ดตัวลวก ๆ สวมเสื้อผ้าที่เตรียมมากันตรงนั้นเลย ช่วงเวลานี้แหละ บางคนสวมเสื้อก่อน ถอดผ้าถุงออกตามด้วยกางเกงในและที่เหลือ ก็พอได้เห็นอะไรวับ ๆ แวม ๆ ได้อารมณ์ดีเหมือนกันนะ

เสร็จจากเรียนไม่ว่าเลิกเที่ยง เลิกบ่าย หรือเลิกเย็น ไม่สนใครแล้ว ไม่แวะไหน ตรงดิ่งกลับบ้านเลย

วันนี้เลิกแต่เที่ยง บ่าย ๆ ก็ถึงบ้านแล้ว รอจังหวะเย็น ๆ ที่เหมาะแก่การออกมาเล่นข้างนอก พี่ ๆ ยังไม่กลับมาจากการทำงาน สาวใช้รีดผ้าอยู่ในด้านใน เด็ก ๆ ออกมาเล่นกันตามประสาเหมือนเดิม เห็นปลอดโปร่งแล้ว จึงออกมา กางเกงในและกางเกงขาสั้นดึงลงมากองอยู่กับปลายขา เพื่อสะดวกแก่การสวมใส่คืน เสื้อที่ปกติกลับมาก็จะสวมใส่อยู่ซะมากกว่าจะถอดออก เพื่อให้ได้อารมณ์และมุมมองที่ดี จึงไม่ใส่ ทำเป็นยืนเก้ ๆ กัง ๆ หยิบจับผ้าที่ราวตากไปเรื่อย ๆ ทำทีไม่รู้ไม่ชี้

เด็กหันมองมาจนได้อารมณ์สุนทรี จัดการปั้นจนแข็งตัว ตาก็มองกระจกหน้าต่างเพื่อสะท้อนไปยังกลุ่มเด็กที่ต่างก็จ้องมองมาทางผมเหมือนกัน การจัดการถูกดำเนินการอย่างรวดเร็ว เพื่อป้องกันเด็กจะรู้มากเกินไป และป้องกันคนในบ้านออกมาเห็นเข้า

ระหว่างกำลังจะเสร็จคามือตัวเองอยู่นั้น ใจวูบลงไปที่ตาตุ่ม เมื่อเห็นเงาคนที่มุมบ้าน ใช่เลยสาวรับใช้รุ่นพี่ผมปีสองปี เธอเดินอ้อมมาหลังบ้านหลัง ถือเสื้อผ้าที่รีดแล้วมาเต็มทั้งสองมือ เพื่อจะนำมาแขวนกับราวตากผ้า ซึ่งราวตากผ้าปกติจะอยู่ข้างบ้านตรงจุดที่เธอเดินมานั่นแหละ แต่ผมเลื่อนมันมาตรงนี้ เธอเลยเดินตามหา ผมกับสาวใช้ยืนประจันหน้าห่างกันไม่ถึงสองก้าวเดิน

ผมเนื้อตัวล่อนจ้อน กางเกงแต่ละตัวกองอยู่ปลายเท้า มือซ้ายปล่อยเฉย มือขวากำไอ้หนู หน้าซีด ใจตกไปอยู่ตาตุ่ม ชาไปหมดทั้งตัว สาวใช้ถือเสื้อผ้าที่ใส่ไม้แขวนแล้ว เต็มทั้งสองมือ หน้าตาตกใจกับภาพที่เห็นไม่ใช่น้อย ตาจ้องมองหน้าผม สลับไปมากับมองลงล่าง ทำอะไรไม่ถูกเหมือนกัน จังหวะนั้นผมเสร็จแบบค้าง ๆ คา ๆ ไม่มีความรู้สึกสุดยอดเท่าที่ควร น้ำแห่งความสุดเยิ้มจนหยดออกมาเล็กน้อย ในขณะที่เหลือรอการชักว่าวอีกทีสองทีเพื่อเรียกความสุขกลับมา

ผมปล่อยมือ ก้มดึงกางเกงขึ้นพร้อม ๆ กับหันหลังเดินกลับจะเข้าตัวบ้าน กางเกงยังดึงไม่ถึงตูดดี สาวใช้ตั้งสติได้ ด้วยที่เป็นรุ่นพี่กว่าและค่อนข้างกันเอง จึงร้องถามเชิงตำหนิ ทำอะไรน่ะ ผมตอบข้าง ๆ คู ๆ "ปวดฉี่" ไม่เชื่อหรอก บอกมานะทำอะไร ไม่งั้นจะบอกพี่สาวด้วย สาวใช้ว่างั้น ผมไม่ตอบอะไร รีบจ้ำอ้าว เข้าบ้านได้รีบขึ้นบนห้องทันที

ผมเงียบตลอดเย็นเลย ยิ่งรู้ว่าพี่สาวกลับมาแล้ว ยิ่งใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว ปกติตอนเย็นเราจะกินข้าวพร้อมกันซะส่วนมาก แต่ถ้าใครหิวหรืออยากกินก่อนก็ไม่ผิดกติกา พี่สาวเรียกผมกินข้าว ผมบอกกินแล้ว ไม่หิว กินเลย แล้วเก็บตัวอยู่บนห้อง คาดว่าดึกแล้ว ไม่มีใครอยู่ด้านนอก จึงออกมาอาบน้ำอย่างเร่งด่วนและเข้านอนในที่สุด

รุ่งเช้าทำใจกล้า ลงมาเผชิญหน้า ยอมรับความจริงทุกอย่างที่ได้ทำลงไป แต่ไม่เห็นมีใครถามหรือสนใจอะไร แสดงว่าสาวใช้ไม่ได้บอกพี่สาวผมทั้งสอง เช้านี้เจอหน้าสาวใช้ ผมก็ทำเฉย ๆ เงียบ ๆ ไม่รู้ไม่ชี้ แต่ก็ไม่กล้ามองหน้าอยู่ดี

เรียนเลิกเร็วก็ยังไม่กล้ากลับ ต้องรอเย็น ๆ ถึงจะเข้าบ้านไล่เรี่ยกับพี่สาว ทุกอย่างปกติ จะอีกกี่วันก็ปกติ แสดงว่าสาวใช้ไม่ได้บอกอะไรพี่สาว และคงไม่กล้าบอกหรอก และก็ไม่กล้าคุยเรื่องนี้กับผมหรอก คงต่างฝ่ายต่างเก็บเป็นความลับไป

แม้จะไม่ได้ออกมาอวดโชว์พวกเด็ก ๆ ก่อสร้างหลายวัน เนื่องด้วยต้องระวังตัวพอสมควร แต่วันนี้ ไม่มีใครอยู่บ้าน ออกไปด้านนอกกันหมดทั้งสามคน เมื่อสำรวจสถานที่และตรวจสอบทุกอย่างเรียบร้อย มั่นใจได้ว่าโลกทั้งใบตอนนี้กลับมาอยู่ในมือผมอีกครั้งแล้ว ไม่รอช้า รีบเฝ้าเหยื่อทันที อารมณ์ทุกอย่างกลับมาเป็นเหมือนเดิม

แม้เด็กที่มาเล่นจะห่างออกไปกว่าหน่อย ทั้งยังไม่กี่คนด้วย ไม่ต้องรอให้ได้มาเห็นอะไรใกล้ ๆ หรอก เพื่อเป็นการปลุกเร้าอารมณ์ให้บรรเจิดมากกว่านี้ จึงเอามีดโกนกับสบู่มาโกนขนออก แก้ผ้าจัดการโกนกันที่ลานหลังบ้านเนี่ยแหละ โกนทีก็หันมองซ้ายที ขวาที มองไปยังกลุ่มเด็กที มันได้อารมณ์ไม่เบาเลย แล้วก็รีบจัดการตัวเองก่อนที่จะไม่ได้จัดการ จนชักว่าวเสร็จ เรียบร้อยก็เก็บอุปกรณ์ สำรวจสถานที่ให้เรียบร้อย ไม่ให้ทิ้งหลักฐานอะไรไว้ ต้องรอบคอบหน่อย

ขณะที่มือก็ยังถือของเต็มไม้เต็มมือ เสื้อผ้าที่ถือไว้ยังไม่ได้สวมใส่ ถ้าต้องใส่ก็ต้องวางของอื่นลงก่อน จะเป็นการเสียเวลาเกินไป รวมทั้งไม่มีใครอยู่ จึงเดินเข้าตัวบ้าน เพื่อจะขึ้นชั้นสองห้องของตัวเอง สายตาเหลือบเห็นเงาคนในห้องครัว ห้องที่อยู่ติดกับหลังบ้าน เมื่อถอยหลังกลับไปดูให้แน่ชัด คราวนี้ยิ่งกว่าคราวที่แล้วเป็นไหน ๆ ใจแทบสลาย ปากสั่น หน้าชา พูดอะไรไม่ออก ทำอะไรไม่ถูก

พี่สาวสองคนพร้อมสาวรับใช้ ยืนออกันอยู่ในห้องครัว คาดว่าภาพเมื่อกี้ถูกบันทึกไว้ในความทรงจำของบุคคลทั้งสามเรียบร้อยแล้ว รอยยิ้มและคำพูดที่เป็นกันเอง ไม่ได้ดุด่าหรือตำหนิแต่อย่างไร บอกให้ผมไปนุ่งผ้าอะไรให้เรียบร้อยซะ ตามสบาย ไม่มีอะไรหรอก พี่ไม่ว่าหรอก คิดว่าพี่ไม่เห็นก็แล้วกัน

พี่ทั้งสองไม่ดุว่าผมเลยซักนิด เย็นนั้นถูกเรียกกินข้าว ผมเตรียมคำพูดเตรียมใจอะไรไว้บ้างแล้ว แต่ไม่มีใครพูดถึงมันเลย ผมยิ่งอึดอัด พี่ ๆ ก็ทำเฉย ไม่รู้เรื่อง เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น จนเข้านอน ปล่อยให้ผมคิดอะไรไปคนเดียว ยิ่งคิดยิ่งอึดอัด นี่แสดงว่าสาวใช้ได้บอกพี่สาวผมตั้งนานแล้วสิ พี่สาวผมก็รู้เรื่องนี้ตั้งนานแล้วเหมือนกันสิ แล้วทำเป็นเฉย ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ แล้ววันนี้ก็หลอกทำทีว่าออกไปข้างนอก ที่แท้เป็นแผนการนี่เอง แอบเข้ามาตอนไหนไม่รู้เรื่องเลย ไอ้เราก็ไว้ใจ ไม่คิดว่าพี่สาวทั้งสองจะรู้และคิดวางแผนอย่างนี้ งานนี้เล่นผมจนมุม คิดอะไรไม่ทันเลย

ดูซิ แทนที่จะสำนึกผิด คิดไปคิดมา พาลจะโกรธพี่สาวทั้งสองเฉยเลย

จนรุ่งเช้าของวันหยุดสุดสัปดาห์ เมื่อพร้อมหน้าพร้อมตากันตอนสาย ๆ พี่สาวทั้งสองลงนั่งข้าง ๆ ผม ขณะที่สาวใช้ก็อยู่ด้วยไม่ไกลนัก ผมได้รับการสอนและบอกให้รู้ว่าเรื่องแบบนี้เป็นเรื่องธรรมดา ไม่ต้องอาย ไม่ต้องกลัว และบอกเรื่องนี้เป็นเรื่องส่วนตัว ไม่ควรเปิดเผยให้ใครได้รับรู้ ไม่ควรทำโจ่งแจ้งให้ใครได้เห็น ควรจะทำในที่ส่วนตัวของเราจริง ๆ คราวนี้ พวกพี่ ๆ ไม่ว่าอะไรหรอก แค่จะเตือนนิด ๆ หน่อย ๆ เท่านั้นเอง

พวกพี่ ๆ คงไม่รู้อะไรหรอก ว่าที่ทำไปนั้น ไม่ใช่ว่าทำอะไรนอกสถานที่หรอก แต่เป็นการทำไปเพื่อการโชว์ เพื่อเรียกร้องและกระตุ้นอารมณ์ให้บรรเจิดขึ้น และไม่ให้เสียเวลาก็เลยชักว่าวตอนนั้นเลย พี่ ๆ เค้าเข้าใจว่าผมออกมาชักว่าวหลังบ้านเท่านั้นเอง ไม่ได้รู้หรือคิดว่าผมมาอวดอะไรเด็ก ๆ ข้างนอก หลังจากวันนั้นไปก็ไม่ได้พูดถึงอะไรเลย ผมก็เงียบ แล้วก็ไม่ได้ออกไปอวดเด็กก่อสร้างข้างบ้านเลย

ผ่านไปหลายวัน พี่สาวยังไม่กลับจากทำงาน ผมถามสาวใช้ถึงเรื่องที่ผ่านมา คุยกันแบบกันเองเหมือนที่ผ่านมา เหมือนไม่ได้ได้เห็นในวันนั้นกัน แหมเอาไปฟ้องเลยนะ เล่นซะเสียหมดเลย สาวใช้ไม่ว่าอะไร เอาแต่อมยิ้มเหมือนรับสารภาพว่าได้ทำไปอย่างนั้นจริง ๆ แล้วจะให้ผมไปทำที่ไหนล่ะ นี่ไม่ได้ออกไปทำอะไรนอกบ้านซะหน่อย แทนที่จะตอบในคำถาม หรือไม่ก็เงียบถ้าไม่รู้คำตอบ กลับถามผมซะคิดไม่ทันเลย ทำอย่างนั้นน่ะ มันเป็นยังไง แล้วทำไมต้องโกนขนด้วย เป็นอะไรรึเปล่า

ขณะที่คิดคำตอบให้ไม่ถูก พลันนึกถึงอีกเรื่องแบบหน้าด้าน ๆ ลองถามไปแบบซื่อ ๆ เลย มันคัน ๆ น่ะ เลยโกนออก พี่เคยเป็นรึเปล่า ผมไม่กล้าถามใคร ดูเหมือนจะเป็นไปแบบซื่อ ๆ นะ ถามผมใหญ่เลยว่ามันเป็นยังไง ผมลองท้าทายดู ปรากฎว่าสาวใช้ตอบทีเล่นทีจริงเหมือนพร้อมจะดูให้ได้ว่าที่คันน่ะเกิดจากอะไรถ้ากล้าให้ดู ผมท้าอีกครั้ง ขณะที่สาวใช้ยังยืนกรานทีเล่นทีจริงเหมือนเดิม

ผมเกรงจะเปลี่ยนใจ เลยทำทีจะให้ดูพร้อมบอกงั้นถอดแล้วนะให้ดูให้หน่อย ทุกอย่างดูเป็นการเป็นงานขึ้น ผมยกชายเสื้อขึ้น ขณะที่พี่สาวใช้เริ่มเดินเข้าใกล้ ผมดึงกางเกงลงเปิดเผยแค่เนินขนที่โกนออก เริ่มเป็นจุดตอดำ ๆ ของรากขนที่เพิ่งขึ้นใหม่ เมื่อเห็นเข้าใกล้เพื่อตั้งใจจะดูจริง ๆ ผมดึงลงอีกให้เห็นถึงโคนลำตัวไอ้หนู สาวใช้ถามไถ่และมองดูอย่างพิจารณา

ผมได้ใจพร้อมบอกจุดที่คันไม่ใช่ตรงนี้หรอก ตรงนี้มันคันนิดหน่อย ที่คันน่ะคือตรงไข่ สาวใช้ถามถึงเหมือนอยากดูเพิ่มเติมพร้อมอมยิ้มนิดหน่อยเหมือนเด็กจะได้ของเล่น ผมตัดใจทำทีว่านี่คือปัญหาของผมซึ่งไม่กล้าปรึกษาใคร ไอ้หนูที่แข็งได้ทีอยู่แล้วถูกเปิดออก กางเกงถูกดึงลงอย่างเปิดเผยมากกว่าเดิม ผมทำทีเป็นปิดท่อนลำตัวไอ้หนูไว้เหมือนจะอาย สาวใช้ดูไข่ผมอย่างสงสัยถึงที่มาที่ไปเรื่องคัน พร้อมแนะสารพัดให้แก้ไข ไม่ว่าจะเป็นเรื่องยาทา แป้งโรย เป่าแห้งไม่ให้อับ

จริง ๆ ก็ดูเสร็จแล้ว วินิจฉัยเสร็จแล้ว ดูท่าทียังคงจ้องมองด้วยความที่ได้เห็นอะไรได้ใกล้ชิดมากขนาดนี้ ผมไม่ปล่อยเวลาให้เปล่าประโยชน์ ยังไม่ดึงกางเกงขึ้น ทำเป็นถามต่อทำนองว่าเคยรู้เคยเห็นมาจากไหนเหรอ พี่สาวใช้ตอบแบบอาย ๆ ว่าไม่เคยเห็นมาจากไหนหรอก เคยเห็นแต่ของเด็ก ๆ ผมรีบบอกว่าผมก็ยังเด็กอยู่ พี่สาวใช้บอกไม่เด็กแล้วอย่างนี้ ผมถามต่อว่าดูจากตรงไหนล่ะที่ว่าไม่เด็ก พี่สาวใช้ไม่ตอบ เหมือนจะพอเพียงกับการที่ได้ดูได้เห็นแล้ว

ผมทำน้ำเสียงน่าสงสาร พึมพำว่าเนี่ยพอเปิดให้ดูแล้ว มันก็เป็นอย่างเนี้ย ถ้าไม่ทำให้มันหดนะ จะจุกมากเลย แล้วก็จะเจ็บไข่ดันด้วย เหมือนอยากรู้ต่อรีบถามเลยว่าเป็นยังไง ผมยังไม่มีท่าทีจะดึงกางเกงขึ้น บอกเหมือนคนโดนเตะผ่าหมากนั่นแหละ พี่สาวใช้รีบสนับสนุนเลย ทำนองว่าผู้ชายเค้าก็มีเรื่องให้ต้องเจ็บปวดเหมือนกันนะ เหมือนกับที่พี่เค้าจะปวดท้องมากเลยเวลามีประจำเดือนน่ะ ผมบอกคงคล้าย ๆ อย่างนั้นแหละ พี่เค้าคิดและคงนึกว่าต้องปวดทรมานแบบนั้นแน่พร้อมรีบถามถึงวิธีแก้ไข

ผมบอกแบบไร้เดียงสาว่าไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยถามใคร แต่ผมลองชัก ๆ ขึ้นลงดู ซักพักมันก็หมดแรงเอง พี่สาวใช้เข้าเรื่องเลย ถามว่าเหมือนที่ทำวันนั้นรึเปล่า ผมรีบบอกว่าทำนองนั้น เหมือนพี่เค้าจะสงสารและเหมือนที่เค้ารับรู้มานั้นมันเป็นเรื่องเข้าใจผิดกัน พี่เค้าทำทีหันหลังกลับจะไปทำภารกิจที่เหลือต่อให้เสร็จพร้อมกับบอกด้วยน้ำเสียงที่สงสารว่าให้ผมจัดการซะ จะได้ไม่ปวดท้อง ไม่ว่าอะไรหรอก

ผมทำเป็นหน้าด้านเลย ไม่สนใจแล้ว มันแข็งซะปานนี้ พี่สาวก็ยังไม่กลับ พี่สาวใช้ก็มาดูกันซะจะจะปานนี้แล้ว ผมใช้มือจับแล้วชักว่าวขึ้นลงอย่างช้า ๆ พี่สาวใช้หันกลับมามองคงด้วยเห็นจากหางตาพร้อมบอกเบา ๆ ว่าทำตรงนี้เลยเหรอ ผมบอกแบบน่าสงสารว่าได้มั้ย ขอทำตรงนี้ได้มั้ย ผมไม่รอคำตอบมือยังชักให้เห็นไม่หยุด พร้อมบอกหน้าตาเฉยว่าพี่อยากรู้พี่ก็ดูได้นะผมไม่ว่า

พี่เค้าไม่ได้ว่าอะไร คงเดินจากไปเฉย ๆ ซะงั้น เมื่อไม่น่ามีอะไรเพิ่มเติม ผมจึงสะกดอารมณ์และเก็บเอาไว้ชักว่าวข้างบนห้องดีกว่า

เรื่องไม่เป็นเรื่องอีกแล้ว พี่ ๆ ทั้งสองรู้เรื่องนี้ได้อย่างไร ถ้าไม่ใช่จากปากสาวใช้ หน้าแตกอีกซีคราวนี้ ผมเปล่า ผมไม่ได้คิดอย่างนั้น พี่เค้าขอดูเผื่อว่าจะแก้ไขให้ได้ ผมก็แค่เปิดให้ดูเท่านั้นเอง ผมต้องตอบคำถามอีกยาวเมื่อพี่ ๆ ทั้งสองของผมซักถาม แล้วที่ไอ้นั่นของเธอมันแข็งโด่เด่อย่างนั้นล่ะมันคืออะไร บอกแล้วใช่มั้ยว่าจะทำอะไรต้องทำที่ลับตาคนหน่อย เดี๋ยวโทรไปบอกแม่ซะเลย บอกไม่เชื่อกันอย่างนี้

โดนเป็นชุดเลย แรก ๆ ก็ได้ตอบคำถามอยู่หรอกนะ ครึ่งหลังมานี่ต้องฟังอบรมอย่างเดียวเลย

หลังจากนั้นเวลาจะทำอะไรเลยต้องระวังเป็นอย่างมาก ทำอะไรให้ไกลบ้านไว้แหละเป็นดี

ดีนะที่รับรู้และคิดว่าผมชอบชักว่าวไม่เป็นที่ ดีที่ไม่รู้ความจริงว่าผมนั้นเป็นคน "ชอบโชว์"
เกลียดพวกหมิ่นเบื้องบนและเผาบ้านเผาเมือง