ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

กุนซือเจ้าสำราญ ตะลุยสามก๊ก ตอนที่ 23 (ตอนนี้ขอเช็คเรทติ้งหน่อยนะครับ)

เริ่มโดย saradio, กรกฎาคม 14, 2017, 02:26:48 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

saradio

-------------------------------------
   ยามนั้นภายในนครเมืองหลวงเตียนอันเริ่มเข้าที่เข้าทาง การบริการงานต่างๆเริ่มดำเนินไปได้ ความมั่นคงทางอำนาจของพวกลิฉุยกับกุยกี ก็เพิ่มขึ้น โดยไม่มีใครคิดต่อต้าน
   แต่บ้านเมืองพบความวุ่นวายมานานตั้งแต่สมัยตั๋งโต๊ะทำศึกกับ18หัวเมือง จนทำให้อำนาจราชสำนักเสื่อมโทรม ทั้งตราแผ่นดินก็หายสาบสูญ จะออกราชโองการบังคับหัวเมืองใดๆก็ไม่ได้ เพราะความเชื่อถือต่อราชสำนักนั้นหายไป และผลจากการที่บ้านเมืองทุกข์ยากมานาน ทำให้กบฏผ้าเหลืองเริ่มก่อตัวขึ้นอีก ทั้งยังมีชนเผ่าเกียงทางภาคเหนือคิดรุกรานแผ่นดินฮั่น เพราะเห็นว่าเริ่มเสื่อมอำนาจ
   ด้วยเรื่องสองเรื่องนี้ หากราชสำนักไม่ทำสิ่งใด ยิ่งเป็นการตอกย้ำว่าราชสำนักฮั่นนั้นเสื่อมอำนาจลงแล้ว ครั้งจะยกทัพไปปราบเองก็ไม่ได้ เพราะกำลังทหารทั้งหมดก็ต้องคอยปกป้องเมืองหลวงไว้ ครั้งจะสั่งให้หัวเมืองทำการปราบ ก็ไม่รู้ว่าผู้ใดจะทำตามราชโองการบ้าง เพราะถ้าออกราชโองการไปแล้ว แล้วคนที่ได้รับไม่ทำตาม และตัวเองไม่มีปัญญาไปลงโทษที่ขัดราชโองการ มันจะทำให้อำนาจส่วนกลางไม่มีความหมายอันใดเลย
   ที่ประชุมขุนนางถึงกับเคร่งเครียดคิดหนัก ยังหาทางแก้ไขไม่ได้ ลิฉุยจึงเอาความมาปรึกษาผม ผมคิดวิเคราะห์อยู่สองวันก็พอจะหาทางออกได้ จึงรีบไปหาลิฉุย แนะนำว่า
   "หากคิดจะฟื้นฟูอำนาจส่วนกลาง คงต้องหาคนที่พร้อมจะทำตามราชโองการให้ผู้อื่นดูเป็นเยี่ยงอย่างก่อน และคนผู้นั้นก็คือโจโฉ เนื่องจากโจโฉหลังจากแยกตัวออกจากทัพ 18 หัวเมือง มันก็พาทหารของมันมาอยู่ที่เมืองกุนจิ๋ว แม้มันปกครองเมืองกุนจิ๋วอยู่ แต่ก็มิได้เป็นไปโดยถูกต้อง ตัวโจโฉนั้นในตอนนี้ไม่ได้มีตำแหน่งขุนนางอันใด หากเราออกราชโองการแต่งตั้งให้มันเป็นเจ้าเมืองกุนจิ๋ว "
   ลิฉุยขมวดคิ้วครุ่นคิด ถามว่า
   "เหตุใดท่านจึงคิดว่า โจโฉจะทำตามราชโองการของเรา"
   ผมจึงตอบว่า
   "หนึ่งนั้น เมื่อโจโฉได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าเมืองกุนจิ๋ว มันก็จะมีความชอบธรรมในการปกครองเมือง การเก็บเสบียง เก็บส่วยภาษี เพื่อเลี้ยงกองทัพของมัน ก็จะทำได้โดยง่ายไม่ถูกประชาชนตำหนิติเตียน
   สองนั้น ยศตำแหน่งแม่ทัพปราบภาคตะวันออก นั้นสูงกว่าพวกเจ้าเมืองหัวเมืองแถบนั้น โจโฉย่อมอยากได้ไว้ใช้สร้างบารมีกับประชาชนให้กับตัว และจะได้ไม่น้อยหน้า พวกอ้วนเสี้ยว หรือกองซุนจ้าน
   สามนั้น เมืองกุนจิ๋วอยู่ไม่ไกลเรามากนัก หากโจโฉไม่ทำตามมันก็กลัวเราจะยกทัพไปสำเร็จโทษ มันในตอนนี้ยังมีกำลังไม่แข็งแกร่งมากนัก มันย่อมไม่ต้องการเป็นศัตรูกับเรา ดังนั้นข้าพเจ้าเชื่อว่า โจโฉ จึงจะต้องรับราชโองการนี้อย่างแน่นอน
   และหากมันรับแล้ว ทำได้สำเร็จจนได้ยศแม่ทัพปราบภาคตะวันออก ก็ย่อมสร้างความอิจฉาให้กับพวกเจ้าเมืองพวกนั้นที่อยากจะได้ยศถาบรรดาศักดิ์บ้าง ภายหลังเรามีราชโองการไปพวกมันก็พากันทำตามราชโองการของเราเอง"
   ลิฉุยฟังแล้วก็หัวเราะเห็นด้วย พูดว่า
   "ดี.. ข้าจะทำตามนี้"
   แล้วลิฉุยก็ไปสั่งการให้ออกราชโองการ นำไปให้โจโฉ พร้อมตราตั้งเจ้าเมือง แต่งตั้งให้เป็นเจ้าเมืองกุนจิ๋ว ให้นำกำลังไปปราบ กบฏโจรผ้าเหลือง หากสำเร็จจะได้รับการแต่งตั้งเป็นแม่ทัพปราบภาคตะวันออก
   โจโฉก็รับราชโองการแต่โดยดี และขึ้นเป็นเจ้าเมืองกุนจิ๋ว ตระเตรียมกำลังเพื่อออกปราบกบฏโจรผ้าเหลือง ข่าวนี้ถูกแพร่สะพัดออกไป จนไปถึงหูม้าเท้ง
   ม้าเท้งนั้นก็เหมือนโจโฉ เคยร่วมกับ 18 หัวเมืองไปปราบตั๋งโต๊ะ แต่พอแยกทัพออกมาก็ไปอยู่กับหันซุยที่เป๊งจิ๋ว และยังไม่มีตำแหน่งราชการใดๆ
   เมื่อม้าเท้งเห็นโจโฉนั่นได้กินเมืองกุนจิ๋ว มันก็อยากจะได้บ้าง จึงสงสารลับถึงลิฉุย ขอให้มันออกราชโองการให้มันไปปราบเผาเกียงที่เข้ามารุกรานแผ่นดินฮั่น โดยจะขอกินเมืองซีหลงแทนงิวฮูที่ตายไป
   ลิฉุยยินดียิ่ง ที่จะมีคนยอมรับทำตามราชโองการเพิ่มอีกคน จึงออกราชโองการตามที่ม้าเท้งต้องการ ทั้งยังบอกว่าหากสำเร็จจะตั้งให้เป็น แม่ทัพปราบตะวันตก แล้วให้คนนำราชโองการไปส่งให้ม้าเท้ง
   ทั้งม้าเท้งกับโจโฉทำการได้สำเร็จภายในไม่กี่เดือน ทั้งคู่ก็ได้รับอวยยศพร้อมตราตั้งตามราชโองการ โดยให้โจโฉได้กินเมืองกุนจิ๋วอย่างถูกต้องและเป็นแม่ทัพปราบตะวันออก ส่วนม้าเท้งเป็นแม่ทัพปราบตะวันตกได้กินเมืองซีหลงแทนงิวฮูที่ตาย
   เมื่อโจโฉและม้าเท้งที่ยอมทำตามราชโองการ ทำให้เจ้าเมืองต่างๆ เริ่มจะหวั่นเกรงอำนาจส่วนกลางมากขึ้น โดยเฉพาะเจ้าเมืองหัวเมืองใกล้ๆ ม้าเท้งกับโจโฉ เพราะกลัวว่าหากลิฉุยมีราชโองการมาแล้วไม่ทำตาม ลิฉุยอาจจะให้โจโฉหรือม้าเท้งมาสำเร็จโทษเอาได้ เมื่อเป็นดังนี้ อำนาจส่วนกลางจึงค่อยๆเริ่มฟื้นฟูขึ้น ทำให้พวกลิฉุยมีอำนาจมากขึ้นตามไปด้วย
   เมื่อผมเห็นทุกอย่างเป็นไปด้วยดีแล้ว ก็คิดจะไปรับอาเจินมาอยู่ด้วย ตั้งใจจะไปรับด้วยตัวเอง จึงขอลาราชการ เดินทางไปซีหลง เพื่อไปรับอาเจิน
   การเดินทางครั้งนี้ ผมต้องการเดินทางคล่องตัว เพื่อให้เดินทางไปได้รวดเร็ว จึงพา ตูตู้หลุน กับ ตั๋งไป่ และลูกศิษย์ของตูตู้หลุนที่ตามมาจากหมู่บ้าน 4คน ไปด้วยเท่านั้น
   แล้วพวกเราก็เริ่มเดินทางออกจากเมืองหลวงไปเมืองซีหลงเพื่อไปรับอาเจินมาอยู่ด้วย

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

mewzira

เรื่องนี้ตัวละครเยอะจริงๆ ยิ่งสามก๊ก ผมไม่ค่อยได้อ่าน ก็เลยรอลุ้นแต่ฉากเสียวๆ ซ่ะมากกว่า ก็ขอบคุณด้วยนะครับที่ แต่งมาให้อ่าน

ifamily03

ผมรออ่านเรื่องนี้มาสองวันละครับ ติดตามตลอด แม้ไม่มีฉากวาบหวามใดๆก็อ่านครับ

badholy

ผมเป็นคนไม่เคยอ่าน3ก๊ก แต่รุ้เลยว่าเขียนอย่างเข้าใจนิยายมากครับ บทดี งานดีครับ

alteisen

รอคอยเรื่องนี้มาตลอด ในที่สุดก็มาแล้ว
เนื้อเรื่องสนุกมากครับ

sincethai

playnut