ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ท่านชอบอ่านเรื่องเสียวมุมมองแบบไหน?

เริ่มโดย Farewell, กรกฎาคม 30, 2021, 08:31:22 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Farewell

ขอถามท่านทั้งหลายหน่อยครับว่าชอบอ่านเรื่องเสียวมุมมองแบบไหน เช่น

1. มุมมองบุคคลที่ 1 แบบ fps ตามตัวเอกคนเดียว รับรู้พร้อมตัวเอก

2. มุมมองบุลคลที่ 3 เหมือนดูละครที่รับรู้เหตุการณ์ทั้งหมด ข้ามไปคนนู้นคนนี้แต่ก็หลักๆที่ตัวเอก

หรือมันมีมุมมองอื่นอีกครับ

So Siwalueng (ส. ศิวลึงค์)

ชอบทั้งสองแบบครับ
1.ถ้าเป็นผู้อ่านจะชอบแบบมุมมองบุรุษที่ 1 เพราะดูเหมือนเราอยู่ร่วมใกล้ชิดกับเหตุการณ์เหมือนทำเองจริงๆ
2.ถ้าเป็นผู้เขียนจะชอบแบบมุมมองบุรุษที่ 3 (หรือเรียกตามภาษาวรรณกรรมว่า "มุมมองแบบพระเจ้า" คือ รู้ทุกเรื่อง) มากกว่า  เพราะสามารถมีมุมมองการบรรยายได้กว้างขวางกว่า   โดยเฉพาะกรณีที่มีตัวละครหลายตัว  หรือมีโครงเรื่องย่อยๆที่ซับซ้อนขึ้นมาอีก  เพราะรสนิยมส่วนตัวผม  จะชอบเขียนเรื่องแนวเซ็กซ์หมู่ลงแขก  ซึ่งถ้าใช้มุมมองบุรุษที่ 3 จะบรรยายได้ง่ายกว่า

So Siwalueng (ส. ศิวลึงค์)

▪ในภาษาวรรณกรรม  ก็ยังมีมุมมองแบบอื่นๆครับ เช่น มุมมองแบบบุรุษที่ 1 กับบุรุษที่ 3 ผสมกัน  คือ ให้ตัวละครเล่าเองด้วยสลับกับบุรุษที่ 3 ที่เป็นการบรรยายลอยๆ เหมือนนิยายยุคเก่าๆหลายเรื่อง   นอกจากนั้นก็มีการเล่าแบบบุรุษที่ 1 แต่เล่าเรื่องแทนคนอื่น  เช่น เล่าเรื่องของเพื่อน ซึ่งในเรื่องเสียวก็เคยเห็นบ้าง   นอกจากนั้นก็อาจจะมีเล่าเรื่องในรูปแบบของจดหมาย  การสนทนาโต้ตอบกันเหมือนบทละคร   แต่เทคนิคแบบนี้ไม่ค่อยเห็นเรื่องเสียวในไทยนำมาใช้กัน  ส่วนมากจะเป็นแบบร้อยเนื้อทำนองเดียว  ใช้แต่โครงเรื่องซ้ำๆมุมมองซ้ำๆ

Farewell

ขอบคุณครับได้ความรู้มาก

เล่าเรื่องของเพื่อนผมเคยอ่านแต่เรื่องเชอร์ล็อค โฮม ส่วนเรื่องเสียวยังไม่เคยเห็นเลยครับ

pana159

หากตัวเอกหรือตัวนำเรื่องเป็นผู้ชาย ผมชอบมุมมองแบบข้อ1
หากตัวเอกหรือตัวนำเรื่องเป็นผู้หญิง ชอบมุมมองแบบข้อ2

Boy A Man

ถ้าเรื่องมีตัวละครเยอะ ผมว่าเล่าแบบบุคคลที่ 3 น่าจะเก็บรายละเอียดได้ดีกว่าครับ

@unn

ถ้าเป็นแนวสลับเพศหรือสลับร่าง ชอบมุมมองรับรู้พร้อมตัวละครเอก เพราะเป็นการปรับเปลี่ยนอารมณ์ความรู้สึก

แต่ถ้าแนวทั่วๆไป แบบ1 หรือ 2 ได้หมดครับ

Mylove1234

ชอบตามแบบที่ 1 มีนคล้ายๆ มันเห็นภาพและอารมณ์

pamafry

โสดดดด!!