ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

[Pirontan] Issunboshi เด็กชายหนึ่งนิ้ว [แปลไทย By (S)Kater]

เริ่มโดย (S)Kater, พฤศจิกายน 25, 2018, 05:50:47 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

(S)Kater

เจ้าหนูหนึ่งนิ้ว

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีสองตายายคู่หนึ่งผู้ไม่มีลูกหลานสืบสกุลอยู่มาวันหนึ่ง สองตายาย
ได้ยินเสียงเด็กร้องไห้จ้าอยู่ในสวน กวาดสายตา มองหาไปทั่วจนพบเด็กชายตัวเล็กจิ๋วนอนอยู่บนพื้นดิน

เด็กน้อยมีความสูงเพียงหนึ่งนิ้ว สองตายายจึงตั้งชื่อให้ว่า"เจ้าหนูหนึ่งนิ้ว"
เวลาผ่านไปอีกหลายปี เจ้าหนูหนึ่งนิ้วก็ไม่ได้ สูงขึ้นไปกว่าเดิมเลย อีกหลายปีถัดมา
เจ้าหนูหนึ่งนิ้วแจ้งให้สองตายายทราบว่าเขาต้องการจะออกเดินทางไปแสวงโชค
สองตายายไม่อยากให้ลูกน้อยจากบ้านไปเลย แต่ท้ายที่สุดก็ใจอ่อนทนการอ้อนวอนไม่ได้

เจ้าหนูหนึ่งนิ้วโบกมือลาสองตายาย ตะโกนบอกว่าจะกลับมาเยี่ยมอีกครั้งเมื่อประสบโชคลาภ
เจ้าหนูหนึ่งนิ้วมีเข็มเป็นดาบ ชามไม้เป็นเรือโดยสาร และตะเกียบหนึ่งข้างแทนไม้ถ่อ

เจ้าหนูหนึ่งนิ้วล่องเรือไปตามลำน้ำ ในทันใดนั้น กบตัวหนึ่งกระโดด
ขึ้นจากน้ำ ได้ชนเรือชามไม้พลิกคว่ำ โชคดีที่เจ้าหนูหนึ่งนิ้วว่ายน้ำเป็น
จึงว่ายเข้าหาฝั่งมองเห็นจวนเจ้าเมืองอยู่ข้างหน้า

เขาเดินไปจนถึงจวนเจ้าเมืองแล้วเคาะประตู เมื่อคนรับใช้มาเปิดประตูก็ต้องตกใจ
รีบวิ่งกลับไปรายงานเจ้าเมือง เมื่อเจ้าเมืองเดินออกมาดู เห็นเจ้าหนูหนึ่งนิ้วยืนหลังตรงงามสง่า
มีเข็มเรียวแหลมแทนดาบคาดอยู่ที่เข็มขัด "เจ้าต้องการอะไรหรือหนูน้อย" เจ้าเมืองถาม

เจ้าหนูหนึ่งนิ้วแจ้งว่า เขามาแสวงโชค เจ้าเมืองหัวเราะเสียงดังตกลงใจรับเจ้าหนูหนึ่งนิ้ว
มาพักในจวนเพื่อให้เป็นตุ๊กตาของบุตรี เจ้าหญิงและเจ้าหนูหนึ่งนิ้วกลายเป็นเพื่อนสนิทกัน
เจ้าหญิงหากล่องอัญมณีมาเป็นเตียงนอนให้เจ้าหนูหนึ่งนิ้ว

อยู่มาวันหนึ่ง ในขณะที่เจ้าหญิงเดินทางไปวัด ก็มียักษ์หน้าตาน่าเกลียดในมือถือค้อนวิเศษ
กระโดดเข้ามาขวางทาง ยักษ์คำรามเสียงกราดเกรี้ยวน่ากลัว ยักษ์อัปลักษณ์ไล่คว้าจับเจ้าหญิง
เจ้าหนูหนึ่งนิ้วกระโดดเข้ามาขวางทางชักดาบเข็มออกจากเอวแทงเข้าไปในจมูกของยักษ์
ดาบเข็มก่อความรำคาญให้ยักษ์ใหญ่จนมันอ้าปากส่งเสียงคำรามขู่

เจ้าหนูหนึ่งนิ้วกระโจนเข้าไปในปากยักษ์ ใช้ดาบเข็มแทงลิ้นยักษ์ยักษ์ใหญ่ร้องลั่นด้วยความเจ็บปวด
ยักษ์ถ่มถุยเพื่อให้เจ้าหนูหนึ่งนิ้วหลุดออกมาจากปากและวิ่งหนีไปในทันที โดยไม่ได้ถือค้อนวิเศษ
ติดมือไปด้วย เจ้าหญิงหยิบค้อนวิเศษขึ้นมาจากพื้น ยกค้อนจรดหน้าผากแล้วขอพร
"ขอให้เจ้าหนูหนึ่งนิ้วสูงขึ้น" ทันใดนั้นเจ้าหนูหนึ่งนิ้วก็ค่อยๆสูงขึ้นๆ จนเท่าเทียมกับเธอ

เจ้าหญิงและเจ้าหนูหนึ่งนิ้วดีใจเป็นที่สุด ทั้งสองวิ่งกลับบ้านเพื่อมาแจ้งให้เจ้าเมืองทราบ
ท่านเจ้าเมืองสุดแสนจะประหลาดใจใบหน้าระรื่นด้วยความยินดี

เมื่อทั้งสองเจริญวัยเป็นผู้ใหญ่เจ้าหนูหนึ่งนิ้วก็ได้แต่งงานกับองค์หญิงเจ้าหนูหนึ่งนิ้วไม่เคย
ลืมพระคุณของสองตายาย เขาเดินทางกลับบ้าน ไปรับตายายมาอยู่ร่วมกัน อบอุ่นเปี่ยมสุขชั่วนิรันดร์

นิทานเรื่องอื่นๆในซีรี่นี้
Jack and the beanstalk แจ๊คผู้ฆ่ายักษ์
Cinderrlla ซินเดอเรล่า
Snow White สโนว์ไวท์กับคนแคระทั้งเจ็ด
Beauty and the Beast โฉมงามกับเจ้าชายอสูร
The Princess and the Frog เจ้าชายกบ

01

02

03

04

05

06

07

08

09

10

11 เดี๋ยวๆ เอ็งออกมาจากไหน?

12

13

ตอบเพื่อขออ่านตามสบายไม่มีแบน หรือจะพูดถึงตัวอย่างเรื่องเพื่อนน้องตัวแสบ4
ถ้าใครรออยู่เหมือนกัน (สรุปว่าพี่ยูอิเสร็จแน่นอน)

ข่าวและตัวอย่างเรื่องเพื่อนน้องตัวแสบ4

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน
อ่านกาตูนโดจินแปลไทยทั้งหมดของ (S)Kater คลิกที่รูปภาพได้เลย

treerasitnut

เรื่อง1นิ้วนี่ ภาพดีมากครับ อ่านสนุกเลยท่าน ส่วนเพื่อนน้องตัวแสบนี่ ผมสงสัย คือมันจะปล่อยตัวเต็มตอนสิ้นปีหรอครับ หรือท่านรอปล่อยตอนสิ้นปี ผมเห็นในเน็ตเค้าขายแล้ว แล้วมันมีอีกเรื่องของอาจารย์ fuetakishi ที่เปนผญกับไอ้อ้วนใส่แว่น ที่ออกมาพร้อมกับตอน4 ท่านจะเอามาแปลไหมครับ น่าจะสนุกไม่แพ้กัน

อ่านจบแล้วครับ สนุกมากครับ องหญิงมีพี่ด้วยซะงั้น55 พระเอกซวยเลยเจอผญแบบนี้

ขายแล้วช่วยแนบลิ้งไว้ด้วยครับ คนก่อนก็พูดลอยๆว่าไม่มีเอามาจากเรื่องที่ภาพคล้ายกัน
สุดท้ายเป็นของจริง ขอลิ้งยืนยันเวปที่ขายด้วย ถ้ามีจริงผมจะจัดมาให้สมาชิกอ่านก่อนเลย
PM ไปแล้วครับ ตอนนี้ผมเห็นตัวอย่างแค่7แผ่นแถมยังไม่เผยเหตุผลที่พี่ยูอิทำข้อตกลงหรือโดนเบล็คเมล์

aliass

อ่าน บทนำกำลังเคลิม เลย ดีจังเว็ปเรามีการ์ตูน กตัญญู ให้อ่านด้วย เราเลือนมาด้านล่าง อ้าวเห้ย นี้มัน ขุมสมบัติชัดๆ  ความหื่นมันประทุ ถ้าเป็นผมขอตัวเล้กแบบเดิมอะ มันเต็มปากเต็มคำดี อิอิ
โอ้ย มันพีค ตรงมีอัพไซค์ ดาวน์ไซค์ด้วยเห้ย

sohee1412.

ตอนแรกนึกว่าจะเอาทั้งๆตัวเล็กแบบนั้นซะแล้ว นึกถึงพระอภัยกับนางผีเสื้อสมุทรเลย 55555555555

Phoowadol

อย่างแรกเลยนะนิทานเรื่องนี้เพิ่งเคยอ่านนะครับ คงเป็นนิทานของชาวญี่ปุ่นเขาอะนะ ที่จริงก็เดาๆทางไว้บ้างแล้วนะครับว่าเดี๋ยวเจ้าโบชิคุง. คงตัวใหม่ขึ้นมาแน่. แต่ไม่คิดเลยว่าเหตุการณ์ก่อนหน้านั้น มันจะหื่นใส่เจ้าหญิงอะนะ. เห่อๆ ว่าแต่พอตัวมันโตขึ้นมา เฮ้ย!? หล่อใช่เล่นนะเนี่ย. หลอแบบนี้ สินะ เจ้าหญิงปลื้ม.  อิอิ ปะว่าแล้วก็ปิดประตู เล่นจ้ำจี้กันเถอะ  ::Shy:: ต่อจากฉากนี้ คงใส่กันไม่ยั้งหละ555
Edit   อื้อหือ ตัวโตแล้ว ไอ้นั่นยังใหญ่ได้ใจด้วย. โฮะๆๆๆ เจ้าหญิงโดนครั้งแรกก็ท่อนเบ้อเริ่มเลย. หุหุ จัดไปๆเอาแตกในไปเลยสมใจละสิโบชิ. อ้าวเฮ้ยได้ล่อพี่สาวเจ้าหญิงอีกด้วย เริ่มเปิดฮาเร็มละสิ แต่ว่า.....แป๋ววววววว
เสียใจด้วยนะเจ้าหญิงเธอหวงของเธออะ 555 เล่นเอาวงแตกเลย. อย่างขำ555 แถมไม่พอ ยังใช้ฆ้อนเล่นเฉพาที่อีก ให้ตัวเล็กเท่าเดิมแต่ให้ใหญ่เฉพาะกล้วย ขึ้นขย่มให้อีกแบนแต๊ดแต่5555 อ่านจบผมยังนั่งหัวเราะอยู่เลยครับเนี่ย 5555 จัดตูนแนวนี้มาพักตับ   คาดว่าคราวหน้า รี๊ดเดอร์คงต้องเตรีนมตัวปวดตับแล้วมั๊งครับ อิอิ

เหม่ อาขไม่ถึงกับตับแตก แค่ระบมๆ

เรื่องของเพื่อนน้องตัวแสบ เอาจริงๆนะผมแอบคาดการณ์ไว้แล้วว่ายังไงๆ พี่สาวของมิสุรุ ก็ต้องโดนเจ้าทาคาชิเสียบทั้งสองคนนะหละ. แหม่ หุ่นเอ็กซ์ซะขนาดนั้นอะ. แต่ไม่คิดว่า เธอจะยังซิง. อยู่นี่สิ. ตอนนี้ชักจะอิจฉาเจ้า ทาคาชิแล้วสิ.
  ปล.แอบหวังลึกๆว่าจะได้เห็น มิสุรุได้เล่นเสียวกับพี่สาวด้วย. จะได้เห็นรึเปล่า ต้องลุ้น สิ้นปีนี้แล้วหละ อิอิ
สุดท้ายขอบคุณมากครับ

ถ้าน้องได้พี่แล้วติดใจ มันจะเป็นอะไรที่มีความสุขมากเลยนะครับ 4Pทั้งบ้านพี่น้องเพื่อนน้อง แฮปปี้แน่นอน

Jeed168

::Glad::

เพิ่งเคยได้ยินนิทานเรื่องนี้ครับ ขอบคุณที่เอามาให้อ่านนะครับ

แต่ที่ต้องขอบคุณยิ่งกว่าก็คือเรื่องที่อยู่ด้านล่างนี่แหละ แหมตอนแรกที่เลื่อนลงมาอ่านตัวอย่างก็นึกว่าพี่แกจะเอาเจ้าหญิงทั้งที่ตัวกระเปียกที่ไหนได้... ::WooWoo::

แล้วยังเรื่องที่อยากอ่านด้านล่างสุดนี่อีก (อยากอ่านตอน 4 ไวๆครับ) ขอบคุณท่านมากๆนะครับ ::Thankyou:: ::Thankyou::

kazu36

นิทาน ตะวันออก ไม่แน่ใจจากประเทศอะไร เจอครั้งแรกก็ ญี่ปุ่นนี่แหละ
กลัวว่าขยายแต่ตัว ค้อนลืมขยายอย่างอื่นแทน คราวนี้ทุบใหญ่เลย

civil2

หืม เป็นผมนะ เอาหัวมุดไปแล้ว 5555

นั่นไง คิดไว้ไม่มีผิด ต้องมีทุบเฉพาะดุ้นแน่ๆ

vawaaskahic

คือยักเปิดตัวมาคิดว่าได้ซั่มเจ้า ญ แน่นอน ทำไมแพ้ง่ายจังเลยยยย ::Angry::

ddcc

นึกว่าจะเสร็จไอยักแล้วโฮฮฮฮ รักพระเอก ปล.พี่ยูอิเด็ดมากกก ไม่น่ามีรอยมุมปากเลย ::Orz::

It sara pammmm

ทำไมยักษ์มันกระจอกงั้นว่ะน่ะ นึกว่าจะมีอะไรมากกว่านั้นซะอีก

themoon

ITADAKIMAS

ดัดแปลงได้อารมณ์ไปอีกแบบ น่าจะใช้ฆ้อนเฉพาะส่วนนะครับ  ::Shy::

เห้ยยย 555 สุดท้ายโดนหดเฉพาะส่วน สมน้ำหน้าแท้

xsoulkung123

องค์หญิงสวยได้น่าหลงใหลจริงๆ
มิน่าละไอ้หนุ่มที่มาเป็นองครักษ์ถึงได้แอบชอบเอามากๆ
แทนที่จะมาดูแล แต่โดนองค์หญิงจับเป็นของเล่นซะได้
แต่พอตัวใหญ่เท่าๆกัน น่าจะต้องทำการเอาคืนโดยจัดเสียวให้หนักๆ
แบบนี้ได้สุขสบายตัวไปเลย
::Yes!::
ส่วนเพื่อนน้องตัวแสบ ไอ้เด็กนี่ท่าทางหื่นตัวจริงๆ