ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เธอ ฉัน และ เขา ตอนที่ 65

เริ่มโดย ✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰, มิถุนายน 25, 2022, 11:56:34 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰

ต่อจากตอนที่แล้ว พ่อทศได้ให้คำสอนกับพวกลูกน้องเสี่ย

พวกนั้นยกมือไหว้กันเหมือนไหว้ผู้หลักผู้ใหญ่คนนึงเลย แล้วตอนนั้นแม่ทิพย์ก็เดินออกมาแล้วถามว่า อย่าเพิ่งกลับกันนะเมื่อกี้ให้โทนไปแหย่ไข่หมดแดงแล้วเดี๋ยวจะทำของไว้ให้กินตอนกลับบ้าน แม่ทิพย์มองไปที่เสี่ยที่มาใหม่แล้วถามว่า ยังชอบกินอยู่ไหมพวกไข่มดแดงน่ะ เสี่ยที่มาใหม่บอกจ้ะ ชอบจ้ะ

แม่มองมาที่พี่ชายเสี่ยแล้วบอกว่า ยังไม่ชอบไข่มดแดงเหมือนเดิมซิ่นะทำหน้าแหยงๆแบบนั้น พี่ชายเสี่ยก็บอกครับพี่ทิพย์ แม่ทิพย์ก็พยักหน้าแล้วก็เดินเข้าบ้านไปเลย ตอนนั้นเสี่ยที่มาใหม่ก็พูดว่ามึงนี่มันไม่รู้จักของดีซะแล้ว พี่ชายเสี่ยก็บอกว่ากูไม่ชอบก็คือไม่ชอบ กูไม่ได้กินเป็นทุกอย่างเหมือนมึงเว้ย

แล้วตอนนั้นพี่ชายเสี่ยก็บอกกับลูกน้องว่า ไปช่วยเก็บพวกชาม พวกแก้วมาไป แล้วพวกลูกน้องที่หน้าโหดๆ แบบทรงพวกนี้คือเก็บเงินกู้ชัวร์ๆ แต่พอพี่ชายเสี่ยสั่งให้ไปเก็บก็ไปกันทันทีเลยนะ แปปเดียวไอ้ลิงบ้าก็เดินมาแล้วมีถุง มีอะไรมาด้วยอ่ะ เดินมาก็เกา ตามแขน ตามขา เกาเหมือนลิงเจี๊ยกๆ ๆ ๆ อ่ะ

พ่อก็ถามว่าได้มาเยอะไหมนั่น พอจะทำได้เยอะไหม โทนก็บอกว่าก็เยอะอยู่ครับ แล้วโทนก็เดินเข้าไปในบ้านเลย เอ้า ! เราก็งงว่านี่อะไรเนี่ยเดินไปเดินมา รู้ไหมว่าเมื่อกี้เขาจะยิงกันอ่ะไอ้นิสัยไม่สนโลกนี่ได้มาจากพ่อใช่ไหม แต่ตอนนั้นพ่อทศก็บอกว่าเดี๋ยวๆ ถุงปุ๋ยวางขวางทางอยู่นั่นแล้วโทนก็พูดอ้อครับ แล้วเดินไปที่ถุงปุ๋ยอ่ะ ไอ้ลิงบ้าก็วางถุงอะไรไม่รู้เม็ดขาวๆ วางลงข้างๆ แล้วพอจะจับยกเราก็ได้ยินเสียงอึ้ก

เง้อน้องลิงเจ็บข้อศอกเหรอ แล้วดูเหมือนพอโทนเจ็บแล้วโทนจะหงุดหงิดอ่ะ แล้วเกิดอะไรขึ้นรู้ไหมทุกคน... มือเดียว !!!!!! ไอ้ลิงบ้าอ่ะใช้มือข้างเดียวจับที่มุมถุงปุ๋ย แล้วยกลอยเลย คือที่วางไว้มันก็ขวางทางอย่างที่พ่อทศบอกนั่นแหละ ไอ้ลิงบ้ายกถุงปุ๋ยข้ามมาไว้อีกฝั่งที่ไม่ขวางทาง เราก็แบบห๊ะ! 50 โลนะ ถุงปุ๋ยมัน 50 โล ยกมือเดียวลอยเลยเหรอ

แล้วคิดภาพตามนะถุงปุ๋ยมันเหลี่ยมๆใช้มะ จะมีมุมถุง 4 มุม ไอ้ลิงบ้าจับแค่มุมถุงแล้วยกเลยอ่ะ จับกระสอบแรกวาง กระสอบสองวาง ยกลอยเหมือนกันเลยนะ 50 โล ยกมือเดียวเนี่ยนะ โทนวางเสร็จก็เดินเข้าบ้านไปเลย โอ๊ยนี่แวะมาขอซีนเหรอไง แปปเดียวก็เอา

แล้วเสี่ยที่มาใหม่ก็ถามว่า พี่ทศนี่พี่เลี้ยงลูกแบบไหนเนี่ยพี่ แรงมันจะมากไปไหนพี่หลานฉันน่ะ แล้วแรงจับอีกล่ะ เราก็มองแล้วคิดในใจแรงจับเหรอ พ่อทศก็บอกว่าก็เลี้ยงปกติแหละ พี่ชายเสี่ยก็บอกว่าไม่ปกติแล้วพี่ทศ พ่อทศก็บอกว่าก็กีฬายูโดมันต้องใช้มือจับอยู่แล้ว ข้าก็แค่บอกว่า

ชุดยูโดน่ะจะซักก็ใช้มือซัก ห้ามเอาลงเครื่องซักผ้าเหมือนเสื้อผ้าตัวอื่นๆ คือตอนนี้พี่ชายเสี่ยเหวอไปเลย แล้วพี่ชายเสี่ยก็พูดว่าเอาเถอะพี่ทศผมก็ไม่แปลกใจแล้วว่าทำไมหลานผมมันแรงช้าง แรงม้าแบบนั้น แล้วคือเราสังเกตเวลาที่พูดถึงโทนนะเสี่ยที่มาใหม่คือเหมือนอยากรู้อยากถามมากเลย แต่คงต้องไว้ฟอร์มน่ะ

ด้วยความที่เราเป็นคนดีไง เราก็เลยถามว่าแล้ว... ซักมือชุดยูโดมันเป็นยากเหรอคะ พี่ชายเสี่ยก็ใจดีนะ เขาบอกเราว่าชุดยูโดทำมาจากผ้าดิบครับคุณหมิว แล้วเวลามันโดนน้ำชุดจะหนักขึ้นหลายเท่า แค่การยกเสื้อยูโดเปียกๆขึ้นจากน้ำนั้น มันก็ไม่ต่างจากการยกดรัมเบลแล้วครับมันหนักมากกว่า 5 กิโลกรัมเลยนะครับ แล้วพี่ทศเขาบอกว่าให้โทนมันซักมือ

นั่นก็เท่ากับยกดรัมเบลเล่นแล้วล่ะครับ การใช้แปรงซักผ้าก็เกิดแรงดึงแรงต้าน แล้วไหนจะต้องบิดอีกล่ะครับนั่นก็เท่ากับได้ฝึกแรงมือ แรงบีบแรงจับด้วย ให้คุณหมิวนึกถึงการเอากางเกงยีน 3ถึง4 ตัวมาบิดตอนเปียกน้ำน่ะครับ ชุดยูโดมันหนักประมาณนั้นแหละครับ แล้วเสี่ยที่มาใหม่ก็ถามเห้ย ไหงมึงรู้เยอะจังวะว่าหลานมันฝึกอะไร พี่ชายเสี่ยก็บอกว่า ข้อมูลแค่นี้กูก็ต้องรู้มั่งซิ่วะ  อื้อหือเราฟังแล้วแบบ บ้าแล้ว !!! แค่การซักผ้าก็ฝึกกล้ามเนื้อได้ขนาดนี้เลยเหรอ

พี่ชายเสี่ยก็ถามว่า แล้วพี่ให้ลูกพี่ทำแบบนี้ตั้งแต่เมื่อไรน่ะพี่ทศ เนี่ยๆมีคนถามเราก็รอฟัง พ่อทศก็บอกว่า ก็ตั้งแต่มัน 11 12 ขวบล่ะมั้งขวบนั่นแหละ ไอ้ต้อนหัดฝึกแรกๆไอ้ชุดยูโดนั่นน่ะตอนแรกก็นิ่มๆ ข้าก็ไม่ได้สนใจอะไรมากมายหรอก แต่พอขึ้นป.6 แล้วได้ชุดใหม่แข็งๆ ข้าก็ให้โทนมันซักมือเอา โอ๊ยยย พ่อทศนี่พ่อฝึกกอลิล่าแบบนี้เองเหรอเนี่ย พ่อทศก็บอกว่า

ในสวนทั้งหมดนี่ก็เป็นโรงยิมของโทนมันนั่นแหละ เราก็มองแล้วไม่เข้าใจทำไมสวนถึงเหมือนโรงยิมล่ะ ยังไม่เห็นอุปกรณ์อะไรเลย เสี่ยที่มาใหม่พูดขึ้นมาว่า เห็นแล้วก็นึกถึงสมัยที่พี่หัดต่อยมวยกับพ่อครูแรกๆนะพี่ทศ วิ่งในไร่ ในสวน ปีนต้นไม้บ้าง วิ่งที่เป็นหลุมเป็นบ่อฝึกข้อเท้ามั่ง ช่วยงานพี่ก็ได้แบกได้หามเอาแรงมั่ง ฉันก็ว่าทำไมหลานฉันหุ่นดีแบบนั้นจนนึกว่านายแบบโดมอนแมน

เราฟังก็แบบหานายแบบโดมอนแมนคืออะไร เรารู้จักแต่ดัชชี่บอยอ่ะ  แล้วตอนนั้นพี่ชายเสี่ยก็พูด พี่ทศพี่อย่าได้สอนมวยให้ลูกพี่เชียวนะ มันจะแย่เอานาพี่ทศแล้วลูกชายพี่นี่เข้าตำรามวยที่พี่เชี่ยวชาญเลย แล้วไอ้สวนของพี่เนี่ย

มันก็เหมือนตอนที่พี่กับไอ้ - ชื่อเสี่ยที่มาใหม่ – ไปฝึกกันนะ ท้องร่อง ท้องสวน แบบนี้ ป่าแบบนี้ ต้นไม้แบบนี้ แล้วเราก็มองรอบๆสวน แล้วก็คิดนะว่า หรือว่าธรรมชาติของการทำงานในสวนมันเป็นความลับที่ไอ้ลิงบ้านั่น มีพละกำลังไม่ต่างจากกอลิล่าเลยนะ  แต่ตอนนี้พ่อทศก็บอกว่าหึ่ ข้าสอนนิดเดียว ที่เหลือแม่มันล้วนๆเลย

เราได้ยินแล้วเงียบเลย แม่ แม่สอนเหรอ แม่สอนอะไร แล้วที่ตลกคือ เสี่ยที่มาใหม่เดินมาตบไหล่ๆพี่ชายเสี่ยปั้ปๆๆๆ แล้วบอกว่า หึ้หึ้หึ้ กูเริ่มสงสารพวกลูกน้องมึงแล้วว่ะ พี่ชายเสี่ยก็บอกว่าดีที่ลูกกูโดนแค่คุณแมนต่อย ถ้าโทนมันเป็นคนเล่นเอง กูคงแก้ตัวกับเมียกูลำบากชิบหายแน่ๆ

เรามองภาพสองคนนี้ แล้วก็นึกถึงคำพูดแม่ทิพย์นะว่าถึงจะไม่ค่อยถูกกัน แต่ก็โตมาด้วยกันลำบากมาด้วยกัน มันคงจะเป็นอย่างที่แม่ทิพย์พูดนั่นแหละ แล้วตอนนั้นพ่อทศก็ถามว่าแล้วได้ติดต่อไอ้ - ชื่อของอีกคน – บ้างไหมล่ะ เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่า ติดต่อกันบ้างพี่ทศแต่ด้วยสถานภาพตอนนี้ ต่างคนก็ต่างมีพื้นที่ของตัวเอง มันก็เลยติดต่อกันลำบากน่ะพี่ ลำพังแค่พวกผมก็ไม่เท่าไร แต่ถ้ามารวมตัวกันตำรวจมันจะเดินงานน่ะซิ่พี่

พ่อทศก็บอกอืม เห็นพวกเอ็งมาได้ขนาดนี้ข้าก็ไม่มีอะไรจะพูดแล้ว ก็หวังว่าไอ้นิสัยติดนักร้องคาเฟ่ของมันจะเบาๆลงนะ อายุอานามก็เยอะๆกันหมดแล้ว พี่ชายเสี่ยพูดว่ายุคนี้คาเฟ่มันแทบจะหายไปหมดแล้วล่ะพี่ทศ ที่รู้ๆมาเหมือนมันจะชอบไปนั่งตามร้านคาราโอเกะน่ะพี่ พี่ชายเสี่ยพูดเสร็จก็หันไปหาเสี่ยที่มาใหม่แล้วถามว่า แล้วมึงได้ข่าวมาว่าไงมั่ง เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่า ที่กูรู้ก็เท่าๆที่มึงรู้นั่นแหละ กลายเป็นเสี่ยร้านคาราโอเกะไปแล้วมั้ง แล้วเขาก็ถามพ่อทศว่า ว่าแต่มันรู้ไหมจ๊ะว่าโทนมันลูกพี่น่ะพี่ทศ

พ่อทศบอกว่าข้าก็ไม่แน่ใจ แต่คงไม่รู้หรอก เพราะตั้งแต่ตอนโทนมันเกิด ก็เจอกันครั้งเดียวแค่นั้นแหละ แต่เสี่ยที่มาใหม่พูดว่า แต่ฉันว่าถ้ามันเห็นหน้าหลานตอนนี้ ยังไง๊ยังไงมันก็รู้แน่ๆ เพราะหลานหน้ามันเหมือนพี่ขนาดนี้เลย แล้วพี่ชายเสี่ยก็พูดว่า พอพี่ออกไปจากบ้าน มันก็อยู่ช่วยเก็บกวาดโจทก์ของพวกเราอีกระยะนึงน่ะครับพอจบเรื่องมันก็ออกไปเหมือนกัน เสี่ยที่มาใหม่ก็พูดว่า ก็บารมีน้องมึงมันไม่ถึงไงคุมมันไม่อยู่

ตอนนั้นพ่อทศก็เรียกชื่อเสี่ยที่มาใหม่เลยล่ะ ไม่ได้ตะคอกอะไรนะ แต่คือฟังแล้วไม่กล้าเถียงเลย แล้วเสี่ยที่มาใหม่ก็หยุดทันทีเลยนะ พ่อทศบอกว่า ตอนนี้มีลูกน้องมาหลายคนพูดอะไรก็เกรงใจ ให้เกียรติไอ้ - ชื่อเสี่ย - กันหน่อย ตอนนั้นมันอาจจะเป็นอย่างที่เอ็งพูด แต่ว่าที่ผ่านมามันก็ทำให้เห็นแล้วว่ามันคุมคนได้ เพราะงั้นให้เกียรติกันไว้เข้าใจนะ เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกจ้ะพี่ทศ พ่อทศก็หันไปหาพวกพี่ชายเสี่ยแล้วบอกว่า

อย่าถือสาหรือเก็บไปคิดเลยนะไอ้ – ชื่อพี่ชายเสี่ย -   แต่พี่ชายเสี่ยก็พูดขึ้นมาว่าโอ้ย พวกผมสองคนชินกับปากของมันแล้วล่ะพี่ 20ปี 30ปี มันก็ปากหมาเหมือนเดิม ผมไม่คิดอะไรหรอก มันพูดก็มีส่วนถูกที่ตอนนั้นผมกับน้องบารมีมันไม่มากพอ แต่พอพูดแบบนั้นพ่อทศก็ยกมือปรามไม่ให้พูด

พ่อทศบอกว่าพวกเอ็งก็ทำให้เห็นแล้ว ถึงมันจะไม่ใช่ทางที่ดีอย่างที่ข้าบอกแต่ก็ถือว่าพวกเอ็งเติบโตมาได้ด้วยตัวพวกเอ็งเองนะ เพราะงั้นใครจะว่ายังไงก็อย่าไปสนใจ ให้ดูสิ่งที่มันเกิดขึ้นมาแทน แต่ข้าขอทีแล้วกันอย่าให้ท้ายไอ้โทนมัน ลูกข้ามันยังเด็ก อะไรที่มันเห็นว่าสบายยังไงมันก็ต้องกระโจนหาแน่ๆ เพราะงั้นอย่าให้ท้ายมันมากนัก

แต่พี่แมนก็พูดขึ้นมาว่าแต่โทนไม่ได้มีท่าทางรักสบายแบบนั้นเลยนะครับ  พอพี่แมนพูดแล้วเหมือนจะรู้ตัวว่าพูดไม่ถูกเวลาออกไป พี่แมนก็ยกมือไหว้ขอโทษครับ ขอโทษครับ คือตอนนี้พี่แมนทำตัวสมกับเป็นอายุ 27 เลยล่ะทุกคน พ่อทศบอกว่าจริงอยู่ว่าตอนนี้อาจจะเป็นอย่างนั้นนะแมน

แต่ว่าพอคนเราลำบากมากๆ หรือรู้อะไรมาก ก็มักจะหาทางสบายให้ตัวเองแหละ โทนมันก็ยังเด็กๆ และไม่ว่าใครๆก็รักสบายทั้งนั้นแหละ ถ้ามันรู้ว่าน้าๆ อาๆ ของรวยขนาดนี้ บารมีขนาดนี้ ลุงกลัวว่าโทนมันจะเปลี่ยนไปน่ะซิ่ แล้วมันก็โทษใครไม่ได้ด้วย เพราะลุงก้าวพลาดตอนปี 40 จนบ้านล้มไป โทนมันก็ลำบากมาตลอด การที่มันจะหาทางสบายมันก็ไม่แปลก แต่ว่าถ้าคนที่เคยลำบากมากๆ แล้วอยู่ดีๆมาสบายๆแบบไม่ได้ทำอะไรเลย มันจะเกิดความเหลิงนะ

แล้วเห็นไหมว่าคุยกันมาหลายนาที ไอ้สองคนนี้มันพร้อมให้ท้ายขนาดไหน แต่ว่าเสี่ยที่มาใหม่ก็พูดว่า แต่ถ้าพี่ทศรักสบายซักหน่อยแล้วติดต่อหาพวกฉันมันจะดีกว่านี้มากเลยนะพี่ทศ พ่อทศก็บอกว่าก็ข้าบอกแล้วไงว่า ข้าไปรบกวนพวกเอ็งไม่ได้หรอก เสี่ยที่มาใหม่ก็มองไปที่พี่ชายเสี่ย พี่ชายเสี่ยก็เหมือนรู้ก็เลยพูดว่า กูพูดจนปากเปียกปากแฉะแล้วเห้ย ไม่ต้องมองหน้ากู มึงก็รู้ว่าพี่ทศนิสัยยังไง แล้วตอนนั้นพี่ชายเราก็พูดขึ้นมาเลยว่า

พ่อทศครับถ้าผมอยากให้พ่อทศมาทำงานกับผมพอจะเป็นไปได้ไหมครับ เราคิดในใจ พี่แม๊นนนนนนนนนนนนนนนนนน ทำอะไรลงไปเนี่ย แล้วอยู่ดีๆก็พูดมากลางดงเสือแบบนี้ เดี๋ยวก็โดนเสือขย้ำหรอก เราก็เหวอมองหน้าพี่แมนเลยนะ แล้วอยู่ดีๆนะเสี่ยที่มาใหม่ที่ดูเหมือนจะรู้จักพี่แมน และพูดดีกับพี่แมนในตอนแรกๆอยู่ดีๆก็พูดขึ้นมาเลยว่า

นี่คุณคิดว่าตัวเองเป็นใคร จะให้พี่ทศไปทำงานเป็นลูกน้องน่ะ พี่ชายเสี่ยก็พูดว่าจริงอยู่ที่ลูกชายผมเสียมารยาทกับคุณนะ แต่ถ้าคุณมาเสียมารยาทกับพี่ทศล่ะก็มันก็คนละเรื่องกันนะ แล้วพอพูดเสร็จลูกน้องเกือบ 20 คนจาก2แก๊ง ก็มองหน้าตาขวางเลย

นี่ไงเอาแล้วไงเสี่ยเขาไม่พอใจแล้ว แต่พี่แมนรีบแก้ตัวเลยนะ เขาบอกว่าไม่ใช่แบบนั้นครับไม่ใช่ลูกน้องครับ พี่แมนบอกต่อว่าตอนนี้ผมกำลังสร้างทีมงานฝ่ายรักษาความปลอดภัยของบริษัทเอง แล้วตอนนี้มันออกมาดีมากๆ ผมเคยคิดว่าผมบริหารได้ ดูแลได้ แต่พอผมมาฟังพวกพ่อทศกับเสี่ยคุยกัน ได้ฟังความคิด และเรื่องอะไรหลายๆเรื่องมันเลยทำให้ผมรู้ว่าผมยังเด็กมากจริงๆครับที่คิดเข้าข้างตัวเองว่าทำได้ดีแล้ว

ที่ผมพูดเมื่อกี้ว่าอยากให้พ่อทศมาทำงานกับผม คือผมอยากให้พ่อทศมาเป็นที่ปรึกษาของฝ่ายรักษาความปลอดภัยที่ผมก่อตั้งครับ  พ่อทศไม่ได้จะมาเป็นลูกน้องผมครับ พี่แมนพูดออกมาตรงๆเลยนะตอนนั้น เสี่ยที่มาใหม่ก็ฟังนะ ถึงจะโมโหยังไงแต่เขาก็ยอมรับฟังแต่โดยดีเหมือนที่แม่ทิพย์บอกเลย พี่แมนพูดว่าพ่อทศไม่จำเป็นต้องไปที่บริษัทครับ

ผมแค่อยากให้พ่อทศช่วยแนะนำเรื่องการบริหารคนครับ พอได้ฟังที่พ่อทศคุยกับพวกเสี่ยเรื่องปัญหาที่เกิดขึ้นในช่วงเวลานั้น มันคือปัญหาที่ผมกำลังเจออยู่ครับ ตอนนั้นพ่อทศก็พูดขึ้นมาว่า เรื่องการบริหารคนที่เก่งกว่าซิ่นะแมน พี่แมนก็พูดว่าใช่ครับ พ่อทศก็บอกว่าเมื่อกี้เราก็คุยกันแล้วนะแมน ลุงเองก็แนะนำไปแล้วว่าต้องทำยังไง ไอ้จะให้ลุงเข้าไปนั่งเก้าอี้คอยชี้นิ้วน่ะมันไม่ดีหรอก

แล้วอีกอย่างลุงก็ไม่คิดจะบอกใครต่อใครหรอกนะว่าลุงเคยทำอะไรมา ถ้าไอ้พวกสองคนนี้ไม่มา แมนกับหนูหมิวก็ไม่รู้เรื่องอยู่ดี แต่ว่าพี่ชายเสี่ยก็พูดว่า พี่ทศผมขอพูดอะไรสักหน่อยครับ พ่อทศก็บอกได้พูดมา พี่ชายเสี่ยก็บอกว่า ผมคิดว่ามันก็เป็นทางเลือกที่ไม่เลวนะพี่ทศ ในเมื่อพี่ไม่รับความช่วยเหลือ จากทั้งผมแล้วก็ไอ้บ้านนอกนี่ การที่พี่จะเป็นที่ปรึกษามันก็เป็นทางเลือกของงานที่สุจริตนะครับ

พี่ชายเสี่ยพูดเสร็จแล้วก็ถามเสี่ยที่มาใหม่ว่า มึงคิดว่าไง เสี่ยที่มาใหม่พูดว่าถ้าไม่ต้องไปเป็นลูกน้องใครฉันก็ไม่ติดใจอะไรนะจ๊ะพี่ทศ แล้วเสี่ยที่มาใหม่ก็ถามว่าแล้วที่ปรึกษานี่มีอำนาจอะไรในมือบ้าง พี่แมนตอบทันทีเลยว่ามีอำนาจเทียบเท่าผมทั้งหมดในฝ่ายรักษาความปลอดภัยครับ เอ๊ะ !!!!! เอาจริงเหรอ ให้พ่อทศมีอำนาจเทียบเท่าพี่แมนเลยเหรอ แต่ก็อย่างที่ทุกคนเดาออก พ่อทศตอบมาว่า อย่าเลย ให้ลุงอยู่ทำสวนแบบนี้ดีแล้ว

การที่จะให้ลุงที่ไม่รู้ว่าเป็นใคร ไปนั่งเก้าอี้ที่ปรึกษาแล้วมีตำแหน่งเท่ากับผู้ก่อตั้ง อย่าว่าแต่พนักงานจะตะขิดตะขวงใจเลย ลุงเองก็คงเป็นแบบนั้นเหมือนกัน ก่อนที่จะนึกถึงความสำเร็จที่เป็นอะไรใหญ่ๆ แมนต้องใส่ใจกับรายละเอียดเล็กๆก่อนนะ พี่แมนก็เงียบเลยนะตอนนั้น โห !!!!  พี่แมนที่ตอนนี้น่ะไปเจรจาอะไรที่ไหนก็มีแต่คนรอตอบรับ กลับโดนปฏิเสธแบบดื้อๆเลย พ่อทศเด็ดขาดมากอ่ะ บอกไม่ก็คือไม่ พ่อทศบอกว่าแค่ดูแลสวนตอนนี้ก็พอแล้ว ลำบากนิดลำบากหน่อยก็ยังพอไปต่อได้  พี่แมนก็เงียบไม่ได้ตอบอะไรออกไป แต่เรารู้ว่าถ้าพี่แมนออกปากมาแบบนั้น เขาไม่ยอมแพ้ง่ายๆแน่ๆล่ะ แต่ทำไมพ่อทศตอบแบบไม่ไว้หน้าพี่แมนเลยล่ะ

หรือเพราะว่าการที่พี่แมนมาพูดต่อหน้าแบบนี้ พ่อทศมองว่ามันดูข้ามรุ่นเกินไป ดูเสียมารยาทมากเกินไป เพราะว่าขนาดคนที่ผ่านอะไรมาด้วยกัน ทุกข์ยากมาด้วยกัน คนที่ติดหนี้บุญคุณ ขอร้องให้รับความช่วยเหลือ หาทางจะช่วยเหลือมาตลอดสิบๆปี พ่อทศยังปฏิเสธมาเลย แล้วถ้าพ่อทศรับปากว่าจะช่วยพี่แมนแบบนี้

มันจะเหมือนเป็นการหักหน้าพวกเขาหรือเปล่านะ หรือว่านี่เป็นการสั่งสอนพี่แมนว่า จะทำอะไรให้ดูเวลาด้วย อย่าทำอะไรข้ามหน้าข้ามตาเกินไป เพราะทุกคนสังเกตป่ะว่าพ่อทศจะแทนตัวเองว่าลุงตลอด ทั้งๆที่เรากับพี่แมนก็เรียกว่า พ่อทศ หรือว่าตอนนี้พ่อทศกำลังสอนอะไรพี่แมนแบบอ้อมๆอยู่หรือเปล่านะ

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

Meephoo

ขอบคุณเจ๊มากมายครับ ที่สละเวลามาแฉความมึนๆของโทน

n_neng

สุดท้ายพ่อทศก้อมาช่วยอยู่ดี. แต่ทนได้งัยที่ไม่บอกนายโทนซักนิดเลย

LMnade

ช่วงนี้พระเอกของเราบทก็จะน้อยๆหน่อยเพราะว่าต้องหลีกทางให้พ่อทศ

peddo

พี่แมนสามารถมาขอคำปรึกษาโดยไม่ต้องเชิญไปทำงานด้วยครับ ครี้งนี้พลาดจริงๆ ดีที่เสี่ยทั้งหลายเข้าใจ
สงสัยจังว่าเสี่ยคนที่สามไปเกะร้านไหน ใช่ที่ดาวอยู่รึเปล่านะ

GU Koy

TUWATAR

พี่แมนคงต้องหาวิธีให้พ่อทศไปร่วมงานให้ง่าย
คงไม่ยอมแพ้ง่ายๆ

acropobia899

ได้อ่านก่อนนอนพอดีเลยครับ ขอบคุณมากครับพี่หมิว

เริ่มมีข้อมูลแม่ทิพย์ออกมาเพิ่มอีกนิดละ

kingome

ของคุณ เจ๊หมิวสำหรับตอนนี้ครับ  รู้ถึงที่มา ที่พ่อทศไปเป็นที่ปรึกษาเลย

ones26421

ทำให้รู้ว่าพ่อทศไปเป็นที่ปรึกษาได้อย่างไร

Boss3919

พ่อศท น่าจะมีหลักการทีสุดแล้ว

Leo the rott

เรื่องพ่อทศเนี่ยลึกลับซับซ้อนจริงๆ โทนเองยังไม่รู้เลย

บอสส์ซ่าส์

เสี่ยอีกคนใช่คนที่ร้านเกะหรือเปล่า

zamzam

ต้องคิดลึกคิดเยอะเลยคุยกับพ่อทศ

guang_k

พอเดาได้ละ เสี่ยที่ออกตัวให้โทนตอนต่อยแฟนเก่าดาวน่าจะคนเดียวกันที่พูดถึง แต่แม่ทิพย์สอนอะไร และอย่างไรให้คุณโทนนี่ซิที่น่าสนใจ

ว่าละแม่ทิพย์นี่ไม่ธรรมดาจริงๆ แม่การเกศแห่งเทพวายุแน่ปราบพ่อที่ว่าแน่ๆ ซะอยู่หมัดเลย
เอ หรือเทพวายุเป็นเรื่องแปลงมาจากชีวิตจริงกันนะ