ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เกมรักภารโรงเฒ่า ตอนพิเศษ : บทวิเคราะห์เรื่องราวและนางเอกทั้ง 6 ของภาคสอง

เริ่มโดย nato87, มิถุนายน 16, 2018, 12:43:00 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ถามอีกรอบ เมียคนที่ 7 เจ็ดยับ 5555+ คุณอยากยกตำแหน่งนี้ให้ใครมากที่สุดครับ?

นู๋อีฟ
12 (4.7%)
ยัยหมวย
10 (3.9%)
น้องทราย
16 (6.2%)
ลูกขวัญ
68 (26.5%)
แนนนี่
5 (1.9%)
ครูเบสท์
146 (56.8%)

จำนวนสมาชิกโหวดทั้งหมด: 257

nato87

พูดคุยก่อนอ่าน : ความเดิมจากตอนที่แล้ว หลังจากที่เราได้แนะนำตัวตนและบทวิเคราะห์ของนางเอกในภาคแรก จากลิงค์เก่านะครับ

https://xonly8.com/index.php?topic=198786.0

วันนี้ถือเป็นโอกาสอันดีที่เราจะมาแนะนำและทำความรู้จักกับนางเอกภาค 2 กันนะครับ เป็นการเรียกน้ำย่อยเพื่อเตรียมพร้อมสำหรับภาคสองในอนาคต สำหรับใครที่ยังไม่รู้ ผมจะบอกให้ว่าภาคแรกยังไม่จบนะครับ เพราะยังมีอีกหลายประเด็นที่ยังไม่เคลียร์นัก โดยเฉพาะเรื่องน้องอุ๊ ที่ยังไม่มีท่าทียอมลงให้ลุงพล ดังนั้นยังจบไม่ได้จริง ๆ ก็ต้องยืดออกก่อนอีกสักพัก

1.น้องอีฟ อรัญญา (สาวน้อยนักศึกษาพยาบาลผู้แสนเรียบร้อยที่ต้องสวมบทบาทเป็นสายลับเพื่อสืบเรื่องราววุ่น ๆ ในมุ้งวิทยาลัยพยาบาล เป็นคนรักเพื่อนและสังเกตเห็นความผิดปกติของนาถลดาก่อนใคร)

ผมอยากได้ตัวละครเด็กสาวที่ไม่ต้องสวยมาก แต่มีเสน่ห์ คือแบบอยากให้คนอ่านรู้สึกว่า เห้ย!! เด็กคนนี้ยิ่งมองยิ่งน่ารักอ่ะ มีเสน่ห์ดี ก็เลยออกมาเป็นน้องอีฟ ลักษณะนิสัยของเธอก็คล้าย ๆ กับนาถลดาในช่วงแรกครับ แต่มีจุดยืนหนักแน่นกว่าและไม่ได้แบ๊วแบบรายนั้น น้องอีฟเป็นเพื่อนซี้กับน้องหมวย และก็เป็นรุ่นน้องของยัยอุ๊ จากในตอนเก่า ๆ ผมเคยอธิบายว่าเธอคือน้องรหัสของใบเฟิร์น แต่เธอไม่ได้สนิทสนมกับรายนั้นเลย แต่กลับเลือกมาคลุกคลีกับสาวอุ๊แทน

ตอนนี้ที่พูดได้ก็คือ เรดาร์ของลุงพลยังไม่จับเป้าหมายของน้องอีฟครับ เพราะตาเฒ่ายังคาดไม่ถึงว่าสาวเรียบร้อยอย่างน้องอีฟจะเป็นภัยในอนาคต แต่อยากให้ติดตามต่อไป เพราะบางทีคนใกล้ตัวของน้องอีฟบางคน อาจเป็นคนส่งน้องอีฟเข้าถ้ำเสือของตาลุงของเราก็ได้ครับ

อันที่จริงเธอไม่ค่อยอยากจะยุ่งเรื่องวุ่น ๆ ที่เกิดขึ้นนักหรอกครับ แต่เพราะคำขอร้องของน้องหมวยและยัยอุ๊ เลยทำให้เธอต้องเข้ามาสืบเรื่องราวที่เกิดขึ้น และนี่อาจเป็นจุดฉนวนที่ทำให้เธอเข้าไปสู่ในดินแดนต้องห้ามของตาลุงหื่น...ก็เป็นได้

2.น้องหมวย เดือนดารา (สาวน้อยช่างฝันติ่งเกาหลี เธอดูหยิ่ง ๆ และเข้าถึงยาก และตั้งแง่กับลุงพลตั้งแต่วินาทีแรกที่เจอ บางทีเธออาจจะเป็นยัยอุ๊ 2 ในอนาคตก็เป็นได้)

ผมชอบนิสัยและคาแร็คเตอร์น้องเค้านะ 5555+ อยากได้แนวสาวน้อยที่ดูหยิ่ง ๆ เชิด ๆ บ้าง แต่ก็ยังมีมุมอ่อนโยนและน่ารักตามภาษาสาวน้อยช่างฝัน อยากให้สมกับวัยของเธอว่างั้น เธอเป็นคนรักเพื่อน และบ้าดารานักร้องเกาหลียิ่งกว่าสิ่งใด อันนี้เป็นงานยากของผม เพราะผมไม่ใช่ติ่งเกาหลี เลยต้องหาข้อมูลกันเยอะหน่อยเพื่อนำมาเป็นวัตถุดิบในการเขียนตัวละครตัวนี้

ลักษณะนิสัยของเธอจะเป็นลูกผสมระหว่างโดนัทและยัยอุ๊อย่างละครึ่งครับ เธอจะไม่สุดโต่งแบบสองคนนี้นัก คืออาจมีมุมวีนเหวี่ยง ปากร้ายบ้าง แต่ไม่ถึงขนาดโดนัท ไม่ชอบใช้กำลังแบบโดนัทแน่นอน และอาจอยากรู้อยากเห็นเรื่องคนอื่นเหมือนสาวอุ๊ แต่ไม่ชอบจุ้นวุ่นวายจนเกินเหตุแบบรุ่นพี่ของเธอแน่นอน

แน่นอน ลุงพลก็เหล่ ๆ น้องหมวยเหมือนกัน นี่จะเป็นอีกหนึ่งเป้าหมายของตาเฒ่าหื่นของเราในภาคสองครับ ไอ้เรื่องที่น้องหมวยวาดฝันว่าอยากมีแฟนเป็นหนุ่มหล่อสไตล์เกาหลีคงต้องพังทลาย เพราะสุดท้ายและชะตากรรมของเธอคือการตกเป็นเมียรักของลุงพลตามลิขิตกรรมเมื่อชาติปางก่อนครับ

3.น้องทราย ฉัตรพร (ยัยสก๊อย สาวเปรี้ยวลุกป้าแต๋ว แม่ค้าร้านขายข้าวแกงประจำซอยบ้านลุงพล น้องทรายคือแม่สาวขาเลาะประจำซอย เธอเป็นเด็กสาวที่ลุงพลเห็นตั้งแต่สมัยยังแก้ผ้าอาบน้ำหน้าบ้านตั้งแต่เด็ก ๆ)

ผมชอบน้องทรายเหมือนกันนะครับ 5555+ อยากเปลี่ยนแนวบ้าง เรามีนางเอกทุกสายที่นึกออกแล้ว ทั้งสาวหวาน สาวห้าว สาวจอมจุ้น และสาวร้อนรัก ขาดแค่สาวสก๊อยนี่แหละ น้องทรายนี่ตอบโจทย์ผมเลยจริง ๆ คาแร็คเตอร์เธอเขียนง่ายมาก ไม่ซับซ้อน คำนิยามของเธอคือสก๊อยครับ 55555+

เอาจริง ๆ เธอก็นิสัยดีแหละ เป็นเด็กดีคนนึงนะ ลุงพลแกเอ็นดูน้องทรายมาตั้งแต่เด็ก ๆ ก็เคยซื้อขนมมาฝากน้องทรายสมัยยังเป็นเด็กน้อย จนป้าแต๋วแม่ของน้องทรายอยากได้ลุงพลพระเอกของเรามาเป็นพ่อบุญธรรมของน้องทรายเค้า แต่ป้าแต๋วไม่มีทางรู้หรอกนะว่า น้องทรายเมื่ออดีตชาติก็เป็นหนึ่งในนางฟ้าที่ทำเวรทำกรรมกับตาลุงของเราเหมือนกัน

สิ่งที่ผมบอกได้เกี่ยวกับบทบาทของเธอคือ แซ่บและซี้ดมาก นี่ถ้าป้าแต๋วรู้ว่าลุงพลแกไม่ได้คิดอะไรกับตัวเอง แต่คิดไม่ซื่อกับลุกสาวของป้าแก ก็อยากรู้จริง ๆ ว่าป้าแกจะรู้สึกยังไง ในเมื่อชายในฝันที่ตนเองอยากได้มาเป็นสามีและพ่อเลี้ยงลูกสาวของตัวเอง กลับอยากเป็นลูกเขยแทนซะงั้น แค่คิดก็บันเทิงแว้วววว

4.น้องขวัญ ภาสินี (ลูกคุณหนูผู้แสนซื่อที่มีหมอพลอยเป็นต้นแบบ เธออยากเป็นแพทย์สาวตามไอดอลของเธอ นอกจากนี้ยังมีสกิลการเล่นเปียโนที่ไม่ธรรมดาอีกต่างหาก)

ในภาคแรกนี้เธอยังเป็นแค่เด็กคอนแวนต์ ม.6 เทอมสุดท้ายที่กำลังจะจบ และเตรียมเรียนต่อในคณะแพทย์ศาสตร์ในวิทยาลัยที่หมอพลอยและครูเบสท์ทำงานอยู่ หากจำกันได้ ไอ้หนุ่มแบงค์ แฟนเก่าใบเฟิร์นกำลังตามจีบอยู่ หมอนี่จะกลับมามีบทในภาคหน้าครับ บันเทิงแน่นอน

เธอเป็นตัวละครที่เขียนง่ายมากอีกคน เป็นเด็กสาวที่น่ารักและแสนซื่อ เป็นคนอ่อนต่อโลกมาก ๆ เพราะถูกพ่อดูแลอย่างเข้มงวด แถมเจ้าบอย อริคนสำคัญของลุงพลที่เป็นพี่ชายก็รักและหวงน้องสาวคนนี้มาก ๆ คืออยากให้น้องลูกขวัญมีอนาคตที่ดี อยากให้ตั้งใจเรียนเสียก่อนแล้วค่อยคิดถึงเรื่องแฟน เพราะเจ้าบอยมันเป็นเสือผู้หญิงคนนึง เลยกลัวว่าประวัติศาสตร์จะซ้ำรอยคนในครอบครัวตัวเอง ว่างั้น

น้องลูกขวัญเนี่ย มีไอดอลคือหมอพลอย นางเอกขวัญใจของใครหลาย ๆ คนล่ะครับ แต่ผมคิดว่าเธอเองก็มีเสน่ห์ในแบบของเธอ นั่นคือการเป็นนักเปียโนฝีมือดีคนนึง แบบว่าอารมณ์ลูกคุณหนูคนมีตังค์สุด ๆ เลยล่ะคุณเอ้ย แน่นอนครับ ในภาคสอง ตอนที่เธอเป็นนักศึกษาแพทย์แล้ว เธอจะได้พบกับลุงพลอย่างเป็นทางการ เพราะมันคือลิขิตกรรมที่ถูกกำหนดไว้แล้ว น้องลูกขวัญก็คือหนึ่งในนางฟ้าบนสวรรค์ที่ทำกรรมกับลุงพลเอาไว้เช่นกันครับ

5.น้องแนนนี่ นริศรา (พริตตี้สาวมอเตอร์โชว์สุดเอ็กซ์ผู้มาจากเมืองพล จังหวัดขอนแก่น เธอคือหนึ่งในนางฟ้าบนสวรรค์และคู่อริของน้องพิมมี่ ที่ต่างฝ่ายต่างเขม่นกันชนิดไม่มีใครยอมใคร)

บทของน้องแนนนี่ยังน้อยมาก เพราะพึ่งแนะนำตัวไปได้ไม่นานนัก แต่คุณจะมีโอกาสได้เห็นบทบาทของเธอใกล้จบภาคแรกแน่นอน ส่วนนึงที่ผมต้องขยายภาคแรกให้ยาวขึ้นเพราะเหตุผลนี้แหละครับ เพราะคนอ่านยังไม่เห็นความแซ่บและลีลาการปะทะคารมณ์ของเธอกับน้องพิมมี่ ที่ผมบอกได้แค่ว่ามันแซ่บและบันเทิงมาก ๆ สองคนนี้เหมือนน้ำกับน้ำมันที่ให้ตายยังไงก็ไม่มีวันลงรอยกัน

หากจำกันได้ ผมเคยบอกไว้ว่า น้องพิมมี่เคยไปตบแนนนี่เพราะคิดว่าแนนนี่ไปอ่อยไอ้บิ๊ก ทั้ง ๆ ที่ความจริงไม่ใช่เลย และนี่เป็นประเด็นที่ทำให้สองสาวไม่ชอบหน้ากัน ซึ่งในภาคสองเราจะพูดถึงเรื่องนี้เยอะมาก ๆ แน่นอนน้องพิมมี่ยังอยู่ครับ แต่เราจะเล่าในมุมของน้องแนนนี่แทน

แน่นอนครับ เธอจะได้เจอกับลุงพลก่อนจบภาคแรกเช่นกัน และผมบอกใบ้นิดนึงว่า การพบกันของลุงพลและแนนนี่ จะนำมาซึ่งจุดเปลี่ยนอีกครั้งในชีวิตของหมอพลอยในอนาคตล่ะครับ แต่ผมบอกไม่ได้ว่าเรื่องอะไร

น้องแนนนี่ก็เป็นหนึ่งในนางฟ้าเมื่ออดีตชาติเช่นกัน เพราะเธอมาจากเมืองพล จังหวัดขอนแก่น คือถูกตีตราไว้แล้ว ว่างั้น (ส่วนพิมมี่มาจากโคราช) อันนี้เป็นเรื่องเล่าที่ผมเคยได้ยินมานะครับ เพราะผมเคยมีเพื่อนอยู่สองจังหวัดนี้ ที่เคยเล่าให้ฟังว่า คนโคราชกับคนขอนแก่นไม่ค่อยถูกกันเท่าไร เหมือนเขม่นกันว่าบ้านใครเจริญกว่ากัน ไม่รู้จริงไหม? ใครเป็นคนสองจังหวัดนี้ช่วยมายืนยันที 5555+

6.ครูเบสท์ ภัคจิรา (นางฟ้าประจำวิทยาลัยพยาบาลอีกคน ที่บอกได้เลยว่าเรื่องความสวย ศักดิ์ศรีและความมั่งมีเธอไม่แพ้หมอพลอยเลยแม้แต่น้อย)

นี่เป็นนางเอกลูกรักของผมอีกคนนะครับ ผมหวงเธอมาก เธอคือนางเอกและบอสใหญ่ในภาคสอง โอเคล่ะ ดูทรงแล้วคงยากจริง ๆ ที่เธอจะเอาชนะหมอพลอยนางเอกเบอร์หนึ่งที่แท้ทรูของเรื่อง ณ ขณะนี้ แต่จากคะแนนโหวตก็ทำให้ผมอุ่นใจได้ว่า หากใครสักคนจะคว่ำหมอพลอย คงต้องเป็นครูเบสท์นี่แหละที่มีโอกาสมากที่สุด

คาแร็คเตอร์ของเธอจะดูผ่อนคลายกว่าหมอพลอยครับ จะมีมุมขี้เล่นแบบเด็ก ๆ อยู่บ้าง ไม่ได้ปั้นหน้านิ่งเป็นเจ้าหญิงน้ำแข็งตลอดเวลาแบบหมอพลอย สิ่งแรกที่ผมคิดเลยก็คือ โอเค ผู้หญิงแบบหมอพลอยคือผู้หญิงในฝันของใครหลายคน แต่ผู้หญิงแบบครูเบสท์ ผมอยากให้เธอเป็นผู้หญิงที่อยู่ด้วยแล้วสบายใจที่สุด

อันที่จริงเธอน่าสงสารนะครับ เพราะมีปมฝังใจเรื่องทำแฟนสมัยเรียนตอนมหาลัยตาย เลยทำให้เธอเข็ดขยาดกับความรักมาตั้งแต่นั้น และตั้งใจจะเป็นอาจารย์สอนความรู้น้อง ๆ ที่เป็นลูกศิษย์และนักศึกษาเพื่อให้ก้าวไปเป็นบุคลากรน้ำดีของประเทศ แถมยังมีโครงการไปเรียนต่อปริญญาเอกที่อเมริกาในภาคสองอีกต่างหาก ส่วนจะได้ไปในท้ายที่สุดหรือเปล่า จะมีอะไรเปลี่ยนใจเธอในบั้นปลายไหม ต้องติดตาม

จากตอนเก่า ๆ จะพบว่าลุงพลเริ่มเหล่ ๆ ครูเบสท์แล้ว เพราะความฝันสัปดนของมัน จนอาการหื่นออก หากจำกันได้หมอพลอยเคยออกปากขอร้องไม่ให้ลุงพลไปทำเจ้าชู้กับครูเบสท์ เพราะเธอคือเดอะเบสท์จริง ๆ แต่คนอย่างลุงมันคงไม่ฟังหรอก แน่นอน ผมเคยบอกแล้ว ถ้าวันหนึ่งลุงพลไปทำเจ้าชู้ใส่ครูเบสท์ หมอพลอยของเราไม่อยู่เฉยแน่นอน

ฝากติดตามเพจเฟสบุ๊คของผมด้วยนะครับ

https://web.facebook.com/Nato87.The.Storyteller

nonane

ba1na2

แต่ละนางสุดยอดทั้งนั้น ลุงพลเจอศึกแน่ จัดน้องลูกขวัญก่อนเลยนะครับ อยากรู้ว่าลุงพบสไตร์คุณหนูจะมันขนาดไหน

Suchart Thanee

playnut

อยากเห็นลูกขวัญ  ครูเบส  และหมอพลอย  สวิ้งกับลุงพล  รวมถึงทนาบผึ้งด้วยครับ

barney

โหวตครูเบสท์คับ แต่ใจนึงก็อยากให้จัดลูกขวัญก่อน จะได้เลิกเชียร์ให้บอยคบกับหมอพลอยซะที

spr566

ภูมิหลังและรูปนางแบบตัวแทนแต่ละนางเหมือนน้ำจิ้มรสเลิศ ท่านจะจัดสาวใดก่อนก็ตามใจเถอะครับ

gai

::Evil:: จัด น้องขวัญ ภาสินี
จัดเลยเอาแบบ ติดใจ แล้วจับเป็น ทาดหมอพลอยไปเลย  555

swss2511

xonly-1786

ขอบคุณครับ ชอบครูเบสท์ น่ารักมากเลย แต่อยากให้จัดคนที่สนับสนุนนายบอยก่อน

Thanatouch MAN

อ่านแล้วนึกถึงเรื่องนางสิบสองจังเลย ลุงชุมพลคงแซบน่าดูนางเล็กนางน้อยเยอะมาก สงสารปิกาจูใช้ซะคอพับคออ่อน นิยายก็ต้องแบบนี้มีจุดโอเวอร์บ้างให้น่าติดตามและสนใจอ่านรวมถึงการหักมุมที่คาดไม่ถึงยิ่งทำให้น่าติดตาม ดีครับ 555

navy868